Giải quyết quyền sở hữu đất khi có người thân mất đột ngột

Chủ đề   RSS   
  • #516756 11/04/2019

    Devnhut

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải quyết quyền sở hữu đất khi có người thân mất đột ngột

    Hiện tại thì bà nội em mất đột ngột không để lai di chúc ( ông nội mất lâu rồi ) bà nội có 2 người con . Ba em ở với lại bà nội lo cho bà nội và sử dụng đất đó để có thêm thu nhâp ( trồng dừa ) đất đã được cải tạo . Hiện tại bác 2 không kí giấy cho quyền sư dụng đất đó nếu ra toà thì phải chia 1/2 vậy có cách nào để giải quyết trường hợp không chia 1/2 không luật sư Lúc nội còn sống đã chia đất cho bác 2 và có cấp sô đỏ vậy có quyền chia đất không ? Với lại em đọc thấy : Mặc dù có tên trong sổ hộ khẩu nhưng nếu không có công sức nuôi dưỡng, không có công sức quản lý, cải tạo đất nên không được hưởng quyền gì đối với tài sản đó không biết có hiệu lực không?

    Cập nhật bởi Devnhut ngày 12/04/2019 06:05:12 AM
     
    1723 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516757   11/04/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1748)
    Số điểm: 10026
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 971 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại điều 650 Bộ luật dân sự 2015 thì trong trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản của người đó sẽ được chia theo quy định của pháp luật.

    Những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự sẽ được thừa hưởng di sản theo quy định của pháp luật.

     Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản. 

    Theo như dữ liệu bạn cung cấp, mảnh đất vườn đó nằm liền với mảnh đất ở mà bố bạn được ông bà để lại. Quyền sử dụng đất là tài sản của ông, bà là tài sản chung, bà nội bạn hưởng một nửa trong số tài sản chung đó, phần còn lại được coi là di sản thừa kế của ông nội bạn để lại thừa kế cho các con của ông bà (những người còn sống tại thời điểm ông nội bạn mất). Nhưng trên thực tế, bố bạn sử dụng đất đó nhưng không có giấy tờ chứng minh việc ông bà tặng cho hay thỏa thuận giữa những người hưởng thừa kế về mảnh đất này cho bố bạn. Trường hợp không có giấy tờ chứng minh thì quyền sử dụng một phần mảnh đất vẫn là di sản thừa kế của ông nội bạn và sẽ được chia đều cho những người thừa kế. Khi đó nếu muốn sang tên quyền sử dụng đất từ ông nội sang tên mẹ bạn thì phải có sự đồng ý của những người thừa kế (những người con của ông bà). Nếu một trong số những người được hưởng thừa kế không đồng ý thì gia đình bạn cũng không thể làm thủ tục sang tên quyền sử dụng đất được.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Devnhut (12/04/2019)
  • #516762   12/04/2019

    Devnhut
    Devnhut

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi tiếp về phân chia tài sản

    Lúc còn sống bà nội đa chia đất cho bác 2 và cấp sô đỏ nếu trong trường hợp này bác 2 có quyền chia tài sản không luật sư Em đọc thấy : Mặc dù có tên trong sổ hộ khẩu nhưng nếu không có công sức nuôi dưỡng, không có công sức quản lý, cải tạo đất nên không được hưởng quyền gì đối với tài sản đó . Đất này ba em cải tạo bỏ tiền làm lại hết tất cả bác 2 không đụng và lam gì hết thì có được quyền lợi gì không nếu phải đem ra toà để giải quyết
     
    Báo quản trị |  
  • #516819   15/04/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1748)
    Số điểm: 10026
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 971 lần
    Lawyer

    Vấn đề đã được trả lời

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.