GIẢI quyết phân chia tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #210980 02/09/2012

    stevenkul

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    GIẢI quyết phân chia tài sản khi ly hôn

    anh cuả em lập gia đình từ năm 1991,sau này gia đình em có mảnh đất của ông bà  tổ tiên để lại nên quyết định để anh em đứng tên vào năm 1997, sau đó gia đinh em có mua thêm đất và đã quyết định gộp chung vào phần đất đó và để anh em đứng  tên luôn( tiền mua đất là gia đình em mua chứ không phải của anh chị em)..bây gio anh chị em lục đục và quyết định chia tay,vậy luật sư cho em hỏi tài sản đất đai đó gia đình em có phải chia cho vợ của anh em hay không?và anh của em bây giờ mún sang tên cho mẹ em đứngcảm   tên để sau này chia tài sản cho các anh chị em trong nhà thì có được không ạ?xin cám ơn luật sư

     
    5627 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #211222   04/09/2012

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn, luật sư Nguyễn Thạch Thảo xin tư vấn như sau:

    1/ Về vấn đề phân chia tài sản khi ly hôn, đối với trường hợp của vợ chồng anh chị bạn thì về nguyên tắc tài sản được tạo lập trong thời kì hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng. Nếu có ly hôn và yêu cầu tòa án giải quyết thì tài sản này sẽ được chia đôi.

    2/ Nếu anh bạn chứng minh được tài sản này là tài sản riêng hoặc được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân thì anh bạn sẽ không phải chia tài sản này cho vợ của anh bạn.

    Bạn có thể tham khảo thêm các qui định của pháp luật đối với trường hợp này nhé.

    Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

    2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

    Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

     

    Thân chào bạn.

     

     

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    stevenkul (04/09/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com