Giải quyết như thế này có thể gọi là bị ép không?

Chủ đề   RSS   
  • #83305 16/02/2011

    devil6

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải quyết như thế này có thể gọi là bị ép không?

    Chào các anh chị !!!

    Nhờ các anh, các chị am hiểu pháp luật tư vấn giúp vấn đề của tôi như sau:

     Nhà của tôi ở ổn định từ thời ông nội tôi (khoảng năm 1955) rồi đến cha tôi sau đó cha tôi cho tôi, không có tranh chấp và luôn thực hiện đầy đủ nghĩa vụ tài chính đối với nhà nước, đến tháng 10/2005 tôi được UBND huyện Phụng Hiệp (Nay là TX Ngã Bảy) cấp giấy CNQSD đất hợp pháp

     Đến 09/2009 hộ kế bên nhà tôi (hộ này chưa được cấp giấy CNQSD đất) khởi kiện cho rằng gia đình tôi lấn chiếm đất của họ (nhà của tôi vẫn còn nguyên hiện trạng từ thời ông nội tôi cho đến nay đã hơn 50 năm chưa hề sửa lại thì việc lấn đất là vô lý) và kiện giấy CNQSD đất của tôi được cấp sai quy trình (không hiểu vì sao ông này biết giấy tôi được cấp sai quy trình).

    Sau khi thẩm tra xác minh và cuối cùng UBND TX Ngã Bảy ra quyết định thu hồi giấy CNQSD đất của tôi với lý do không thực hiện đúng quy định tại điều 136 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ về thi hành luật đất đai.

    Sau khi tới lui khiếu nại nhiều lần từ Thị xã cho đến Tỉnh, nhận nhiều quyết định và cuối cùng gần đây nhất là quyết định của UBND tỉnh Hậu Giang không chấp nhận đơn khiếu nại của tôi vì không có cơ sở giải quyết và vẫn giữ nguyên quyết định của UBND TX Ngã Bảy là thu hồi giấy CNQSD đất của tôi cũng với lý do không thực hiện đúng quy định tại
    Điều 136 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP.

    Và thêm một điều nữa là “QĐ này là quyết định giải quyết khiếu nại lần hai của Chủ tịch UBND tỉnh Hậu Giang, có hiệu lực thi hành.” Như vậy xem như là tôi không còn lối thoát, phải thi hành sao?

     Điều 136 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP có phải là điều luật áp dụng để thu hồi giấy CNQSD đất hay không?

    Trách nhiệm của người phải thực hiện Điều 136 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP là ai?

    Tại sao Điều 136 Nghị định 181/2004/NĐ-CP đã không còn hiệu lực khi (khoản 3 Điều 29) Nghị định 88/2009/NĐ-CP ngày 19/10/2009 ra đời nhưng họ vẫn áp dụng để ra quyết định?

     Mặc dù có sự tác động của báo chí
    http://www.baohaugiang.com.vn/detailvn.aspx?item=15790

    http://www.baohaugiang.com.vn/detailvn.aspx?item=16214

    đài truyền hình địa phương
    http://truyenhinhhaugiang.vn/?gs=videoclip&vcid=10&videoid=382

     nhưng cuối cùng tôi vẫn phải ôm quyết định bị thu hồi giấy CNQSD đất.

    Qua sự việc nêu trên tôi rất mong sự đóng góp ý kiến nhiệt tình của các anh chị trong trường hợp này tôi phải làm sao? Tại sao chính quyền làm sai bắt người dân chịu?

    Chân thành cám ơn!!!

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 17/02/2011 04:47:24 AM Cập nhật bởi devil6 ngày 16/02/2011 10:40:40 PM Cập nhật bởi devil6 ngày 16/02/2011 10:37:24 PM
     
    5883 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #83375   17/02/2011

    dinhhainhat
    dinhhainhat
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2008
    Tổng số bài viết (276)
    Số điểm: 2273
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 18 lần


    Tôi xin mạo muội có vài ý kiến thế này:
    1. Về hiệu lực của các điều luật thì quan hệ pháp luật tại thời điểm nào áp dụng điều khoản tại thời điểm ấy để xử lý.
    2. Bị sai về quy trình cấp giấy CN thì bây giờ bạn làm lại cho đúng quy trình chứ có sao đâu.
    3. Vấn đề lấn hay không lấn thì có bản đồ địa chính các thời kì. Bạn hoàn toàn có thể yêu cầu kiểm tra xác minh và lập biên bản mốc giới giữa các hộ để làm thủ tục cấp GCN.

     
    Báo quản trị |  
  • #83420   17/02/2011

    devil6
    devil6

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    dinhhainhat viết:
    Tôi xin mạo muội có vài ý kiến thế này:
    1. Về hiệu lực của các điều luật thì quan hệ pháp luật tại thời điểm nào áp dụng điều khoản tại thời điểm ấy để xử lý.
    2. Bị sai về quy trình cấp giấy CN thì bây giờ bạn làm lại cho đúng quy trình chứ có sao đâu.
    3. Vấn đề lấn hay không lấn thì có bản đồ địa chính các thời kì. Bạn hoàn toàn có thể yêu cầu kiểm tra xác minh và lập biên bản mốc giới giữa các hộ để làm thủ tục cấp GCN.


    Rất cám ơn ý kiến của chị!
    1. Nghị định 88/2009/NĐ-CP (bãi bỏ Điều 136 Nghị định 181/2004/NĐCP) có hiệu lực ngày 10/12/2009 nhưng họ vẫn áp dụng Điều 136 NĐ/181 để ra quyết định ngày 29/01/2010
    2. Ngay cả ông Chủ tịch cũng nói việc cấp lại giấy cho tôi là không thể vì hộ bên kia đang tranh chấp.
        Vậy thì thu hồi giấy của tôi với mục đích gì? trong khi đó việc cấp giấy cho tôi là đúng đối tượng, đúng vị trí, cột mốc và đúng diện tích.
    Việc thực hiện niêm yết danh sách công khai(Điều 136 NĐ181) là trách nhiệm của cơ quan cấp giấy chứ không phải trách nhiệm của người đi làm giấy, nếu cơ quan cấp giấy làm sai thì tại sao lại thu hồi giấy CN của người dân. Trong quyết định không nói đến việc cấp lại giấy mới chỉ thu hồi giấy CN thôi.
    3. Tôi đã có trích lục sơ họa mốc giới thửa đất có cả chữa ký của ông hộ kế bên từ VPĐK đất nhưng họ đâu quan tâm mà họ chỉ căn cứ vào diện tích của ông hộ kế bên được ký vào năm 1957 trong  tờ giấy mua bán.
    Cập nhật bởi devil6 ngày 17/02/2011 11:37:47 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #83935   19/02/2011

    devil6
    devil6

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp của tôi không thuộc một trong những trường hợp bị thu hồi GCN tại Điều 38 Luật Đất đai 2003, Điều 42 Nghị định 181/2004 ngày 29/10/2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai 2003 và Điều 21 Nghị định 84/2007 ngày 25/5/2007 Quy định bổ sung về việc cấp GCN, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai nhưng tại sao vẫn bị thu hồi GCN?

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của Quý luật sư và các bạn ạh. Hiện giờ tôi không biết phải làm sao? 
     
    Báo quản trị |