Giải quyết mất việc làm và trợ cấp mất việc theo qui định hiện hành

Chủ đề   RSS   
  • #165346 15/02/2012

    mtung58

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải quyết mất việc làm và trợ cấp mất việc theo qui định hiện hành


    Chào Luật sư,

    Đơn vị chúng tôi là công ty cổ phần.Hiện nay, do nhu cầu cải tạo mở rộng SXKD nên công ty chúng tôi quyết định cải tạo mặt bằng cũ đang kinh doanh và xây dựng mới trong thời gian hai năm.Như vậy với biên chế khoảng 20 nhân viên hiện đang làm việc, chúng tôi sẽ giải quyết chế độ chính sách cho họ như thế nào? Công ty không thể đào tạo lại hoặc chuyển làm công việc khác theo Điều 17 Bộ Luật Lao Động.Giả định rằng họ không làm đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động và chờ hướng giải quyết của công ty.

    Xin luật sư vui lòng tư vấn cách giải quyết theo các qui định pháp lý hiện hành.Lưu ý rằng trong số nhân viên có người cũng đã từng gắn bó hơn 20 năm với công ty. Trân trọng cám ơn.
     
    4991 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #167143   22/02/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Tôi thấy hơi mâu thuẫn khi công ty bạn đang mở rộng sản xuất kinh doanh, tại sao lại cắt giảm biên chế? Nếu như phải chờ 2 năm để xây dựng mới thì bên công ty có thể thỏa thuận tạm ngừng hợp đồng với một số điều kiện nào đó.

    Hoặc bên bạn có thể căn cứ Điều 17, BLLĐ để chấm dứt hợp đồng.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #167211   22/02/2012

    mtung58
    mtung58

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    LS_NguyenAnBinh viết:
    Chào bạn,

    Tôi thấy hơi mâu thuẫn khi công ty bạn đang mở rộng sản xuất kinh doanh, tại sao lại cắt giảm biên chế? Nếu như phải chờ 2 năm để xây dựng mới thì bên công ty có thể thỏa thuận tạm ngừng hợp đồng với một số điều kiện nào đó.

    Hoặc bên bạn có thể căn cứ Điều 17, BLLĐ để chấm dứt hợp đồng.

    Trân trọng,


    Chào Luật sư,
    Công ty không có ý định cắt giảm biên chế nhưng do thời gian thi công quá lâu nên buộc chúng tôi phải giải quyết theo 2 cách :
    Thỏa thuận hoặc chấm dứt theo điều 17 BLLĐ. Xin hỏi :

    1/ Theo qui định hiện hành, người sdụng lao động được phép thỏa thuận tạm ngưng HĐLĐ trong thời gian bao lâu? Có qui định giới hạn thời gian thỏa thuận không? Tiền lương và các chế độ lúc tạm ngưng giải quyết ra sao?
    2/ Hiện nay qui định trả trợ cấp mất việc theo điều 12 chương 3 Nghị định 39/2003 CP  có còn hiệu lực thi hành không ?
    Kính mong được các luật sư quain  tâm hướng dẫn trả lời.Xin cám ơn
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896