Giải quyết ly hôn đơn phương

Chủ đề   RSS   
  • #423596 05/05/2016

    ntkxuyenvcb

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải quyết ly hôn đơn phương

    Tôi và chồng tôi kết hôn được 3 tháng nhưng chúng tôi đã sống ly thân được 2 tháng vì thường xuyên cãi nhau không giải quyết được. Tôi và chồng tôi chưa có con cũng không có tài sản chung gì. Cả 2 vợ chồng tôi đều làm việc ở TPHCM nhưng chưa đăng ký tạm trú vì vậy tôi đưa đơn ly hôn đơn phương ra tòa nơi chồng tôi thường trú là ở Huyện Phù Mỹ Tỉnh Bình Định nhưng tòa đã triệu tập 2 lần rồi và chồng tôi cố tình không chịu ra tòa. Tôi mong luật sư tư vấn giúp tôi, trường hợp chồng tôi nhất quyết không ra tòa để lấy lời khai thì việc ly hôn đơn phương của tôi có giải quyết được không và mất bao lâu, theo điều luật nào vì tôi có nhờ luật sư giải quyết nhưng luật sư của tôi lại bảo là nếu chồng tôi không ra tòa thì không giải quyết được ?

     
    4577 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424231   11/05/2016

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Căn cứ nội dung bạn cung cấp thì các bạn đang làm việc tại thành phố Hồ Chí Minh nhưng có hộ khẩu ở  ở huyện Phù Mỹ, tỉnh Bình Định vì vậy Tòa án huyện Phù Mỹ thụ lý giải quyết vụ việc ly hô của hai bạn là đúng thẩm quyền. Việc chồng bạn đã được triệu tập của Tòa án 2 lần mà không đến Tòa để khai báo, không hợp tác giải quyết vụ việc thì Tòa án căn cư quy định của bộ luật TTDS 2004, sửa đổi, bổ sung 2011 để giải quyết theo thủ tục chung và vẫn tiến hành xét xử theo quy định.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #424717   16/05/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn! Phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn vấn đề của bạn như sau:

              Theo Điều 311 BLTTDS: “Tòa án áp dụng những quy định của Chương này, đồng thời áp dụng những quy định khác của Bộ luật này không trái với những quy định của Chương này để giải quyết những việc dân sự quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 6, 7 và 8 Điều 26, các khoản 1, 2, 3, 4, 5 và 7 Điều 28, khoản 1 và khoản 4 Điều 30, khoản 3 Điều 32 của Bộ luật này”. Vì vậy, có thể áp dụng những quy định chung của phiên tòa sơ thẩm vào việc giải quyết việc dân sự, miễn là những quy định đó không trái với quy định tại chương “Thủ tục giải quyết việc dân sự”.

              Trong trường hợp của bạn, Tòa đã có giấy triệu tập đến lần thứ 2 nhưng chồng bạn cố tình không có mặt. Căn cứ vào điểm b, khoản 2, điều 199 Bộ luật TTDS năm 2004 (sửa đổi năm 2011):

              “2. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa, nếu vắng mặt không vì sự kiện bất khả kháng thì Xử lý như sau:

    ...

    b) Bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án tiến hành Xét Xử vắng mặt họ; [...]”

              Như vậy, trong trường hợp của bạn, dù chồng bạn có mặt hay không, Tòa án vẫn tiến hành xét xử bình thường.

              Theo quy định Điều 179 BLTTDS:

    “1. Thời hạn chuẩn bị Xét Xử các loại vụ án được quy định như sau:

    a) Đối với các vụ án quy định tại Điều 25 và Điều 27 của Bộ luật này, thời hạn là bốn tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án;

    b) Đối với các vụ án quy định tại Điều 29 và Điều 31 của Bộ luật này, thời hạn là hai tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án.

              Đối với vụ án có tính chất phức tạp hoặc do trở ngại khách quan thì Chánh án Tòa án có thể quyết định gia hạn thời hạn chuẩn bị Xét Xử, nhưng không quá hai tháng đối với vụ án thuộc trường hợp quy định tại điểm a và một tháng đối với vụ án thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này”

              Như vậy, thời hạn giải quyết việc ly hôn của bạn là 4 tháng. Trong trường hợp có trở ngại khách quan thì được gia hạn không quá 2 tháng.

    Để được hỗ trợ và tư vấn miễn phí, vui lòng liên hệ: Ms.Linh – sđt: 01636404729/0917255930

     
    Báo quản trị |  
  • #425435   24/05/2016

    LS.Trinhquan2192
    LS.Trinhquan2192

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đối với câu hỏi của bạn, tôi đưa ra tư vấn như sau: Theo quy định của BLTTDS cụ thể là tại điểm b, khoản 2, Điều 199, thì Tòa án vẫn tiến hành xét xử vắng mặt họ. Do vậy, bạn hoàn toàn có thể yên tâm nếu như chồng bạn chống đối không tham dự phiên tòa để giải quyết vụ việc.Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869