Giải quyết hôn nhân và tài sản khi người mất tích trở về?

Chủ đề   RSS   
  • #7122 20/04/2008

    lequocdanh1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Giải quyết hôn nhân và tài sản khi người mất tích trở về?

    Ông M và bà N kết hôn năm 1973 và mua đất làm nhà ở riêng. Năm 1974 bà N sinh chị Y. Sau đó ông M lên đường nhập ngũ. Sau một thời gian dài không có tin tức của ông M, đơn vị của ông M cũng thông báo rằng ông M bị mất tích. Năm 1981 bà N đã kết hôn với ông X và đưa ông X về chung sống với bà và chị Y.

    Hai người đã đập ngôi nhà cũ đi xây lại một ngôi nhà mới. Năm 1984 ông M đột ngột trở về. Vậy việc hôn nhân và tài sản giữa ông M và bà N phải giải quyết như thế nào?
     
    6129 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7123   21/04/2008

    LS_NguyenThanhDam
    LS_NguyenThanhDam
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 622
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Về nguyên tắc một người được tuyên bố là mất tích trở về thì theo yêu cầu của người đó, Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố mất tích.

    Trường hợp Ông M đã bị tuyên bố mất tích và nếu đã được ly hôn mà đột ngột trở về khi bà N đã kết hôn với Ông X thì pháp luật vẫn công nhận quyết định ly hôn đó và tình trạng hôn nhân giữa Ông X và bà M vẫn tồn tại.

    Đối với tài sản là căn nhà giữa Ông M và Bà N tạo lập trong thời kỳ hôn nhân thì Ông M được nhận lại tương ứng 50% giá trị sau khi đã thanh toán phần chi phí quản lý (Điều 80 Bộ luật Dân sự).  

    Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

    Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

    Điện thoại : 0989 350 262

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Thanh Đạm

Địa chỉ: 235 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP. Hồ Chí Minh.

Điện thoại : 0989 350 262