giải quyết hậu quả sau khi đã có quyết định giải thể công ty của HĐTV

Chủ đề   RSS   
  • #279635 06/08/2013

    nguyentmo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 226
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 4 lần


    giải quyết hậu quả sau khi đã có quyết định giải thể công ty của HĐTV

    Thưa Luật sư,

    Trường hợp của tôi như sau:

    Đây là công ty TNHH 2-50 thành viên, hiện hội đồng thành viên đã ký quyết định giải thể công ty do công việc kinh doanh làm ăn không đạt hiệu quả. Tuy nhiên, sau khi đã có quyết định giải thể thì một thành viên của công ty vẫn tiếp tục thực hiện việc kinh doanh (không phải là thực hiện những hợp đồng đang tồn tại, chưa thực hiện xong mà kinh doanh những hợp đồng mới). Các thành viên còn lại của công ty không đồng ý nhưng thành viên kia vẫn tiếp tục thực hiện việc kinh doanh.

    Vậy tôi xin được hỏi:

    1. Việc tiếp tục kinh doanh của thành viên kia có trái quy định của pháp luật ko? quy định?

    2. Nếu việc kinh doanh của thành viên đó là vi phạm quy định thì trong trường hợp của tôi nêu trên, những thành viên còn lại này phải tiến hành làm những thủ tục gì để ngăn cản sự kinh doanh đó? quy định ở đâu?

    3. Nếu việc kinh doanh của thành viên đó tạo ra lợi nhuận thì xử lý như thế nào với phần lợi nhuận đó?

        Nếu việc kinh doanh gây thiệt hại (lỗ) thì xử lý như thế nào đối với khoản nợ đó?

        Các thành viên còn lại của công ty phỉa chịu trách nhiệm gì đối với việc kinh doanh của thành viên còn lại kia hay không?

     

     
    8714 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279800   07/08/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 107 lần


    Chào bạn!

    Với thông tin bạn cung cấp tôi tư vấn giúp bạn như sau:

    Điều 159. Các hoạt động bị cấm kể từ khi có quyết định giải thể

    Kể từ khi có quyết định giải thể doanh nghiệp, nghiêm cấm doanh nghiệp, người quản lý doanh nghiệp thực hiện các hoạt động sau đây:

    1. Cất giấu, tẩu tán tài sản;

    2. Từ bỏ hoặc giảm bớt quyền đòi nợ;

    3. Chuyển các khoản nợ không có bảo đảm thành các khoản nợ có bảo đảm bằng tài sản của doanh nghiệp;

    4. Ký kết hợp đồng mới không phải là hợp đồng nhằm thực hiện giải thể doanh nghiệp;

    5. Cầm cố, thế chấp, tặng cho, cho thuê tài sản;

    6. Chấm dứt thực hiện hợp đồng đã có hiệu lực;

    7. Huy động vốn dưới mọi hình thức khác.

    Như vậy rõ ràng hành vi ký kết các hợp đồng mới của các thành viên công ty không phải là hợp đồng nhằm thực hiện giải thể doanh nghiệp là trái luật.

    Có nhiều cách để giải quyết trường hợp của bạn tùy vào mục đích và yêu cầu của các bạn như thế nào?. Sự thỏa thuận giữa các thành viên đạt được đến đâu.

    Doanh nghiệp chỉ được giải thể khi hoàn thành thủ tục chốt thuế và thủ tục giải thể doanh nghiệp được sở kế hoạch và đầu tư chấp nhận. Như vậy trước đó việc doanh nghiệp ký kết các hợp đồng mới thì doanh nghiệp vẫn phải chịu trách nhiệm còn việc xử lý thành viên vi phạm là việc nội bộ của công ty.

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #279815   07/08/2013

    nguyentmo
    nguyentmo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 226
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 4 lần


    Tôi xin cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #280028   08/08/2013

    phuhd
    phuhd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2009
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào Anh/Chị

    Theo tình tiết mà Anh/Chị trình bày thì Thành viên mà Anh/Chị đề cập có thể là Giám đốc công ty đồng thời là người đại diện pháp luật của công ty.

    Trường hợp thành viên này là người đại diện pháp luật thì các hợp đồng mới phát sinh vẫn có hiệu lực pháp luật theo Khoản 1 Điều 148 Bộ luật dân sự 2005 “Đại diện theo pháp luật của pháp nhân chấm dứt khi pháp nhân chấm dứt.”.  

    Trong trường hợp Biên ban họp hội đồng thành viên hợp lệ có quy định Công ty không được tiếp tục ký kết hợp đồng mới mà thanh viên này vẫn tiếp tục làm thì thành viên này đã không thực hiện các nhiệm vụ của Hội đồng thành viên theo khoản 2.1 Điều 55 Luật doanh nghiệp 2005 về nhiệm vụ của Giám đốc là “Tổ chức thực hiện các quyết định của Hội đồng thành viên”. Trường hợp này thành viên nêu trên đã vi phạm quy định nội bộ công ty, Hội đồng thành viên có thể bãi nhiệm chức danh Giám đốc căn cứ theo Điểm 1.c Điều 52 “Bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm Chủ tịch Hội đồng thành viên; bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức Giám đốc hoặc Tổng giám đốc”, đồng thời tiến hành thủ tục thay đổi người đại diện pháp luật với Cơ quan đăng ký kinh doanh theo Hướng dẫn tại Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT của Bộ Kế hoạch và Đầu tư và sau đó tiến hành thủ tục giải thể theo quy định.

    Nều thành viên này không vi phạm quy định nội bộ Công ty, thì hậu quả của việc ký tiếp các hợp đồng mới xử lý theo quy định pháp luật và quy định nội bộ công ty.

    Trân trọng,

    Luật sư Hoàng Đức Phú

    Điện thoại: 0918171098

     

    LAWYER VN NET - LUẬT SƯ VIỆT NAM tel: (84)918171098 (viber)

    http://www.lawyervn.net ; skype: hoangcounsel; email: hoangducphu72@gmail.com

    Lawyervn.net cung cấp các giải pháp pháp lý và kinh doanh tại Việt Nam

     
    Báo quản trị |  
  • #280200   09/08/2013

    nguyentmo
    nguyentmo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 226
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 4 lần


    Xin cảm ơn Luật sư Hoàng Đức Phú.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com