DanLuat 2015

giải quyết đất lấn chiếm

Chủ đề   RSS   
  • #321936 07/05/2014

    mytai

    Sơ sinh


    Tham gia:07/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    giải quyết đất lấn chiếm

    Xin chào luật sư! Vấn đề em cần tư vấn như này ạ:

    Từ năm 1990, gia đình em sử dụng khoảng 2 ha đất sản xuất lâm nghiệp để trồng cây ăn quả và trồng rừng . Gia đình người hàng xóm cũng sử dụng 1 ha đất liền kề với gia đình em . Nhưng trên thực tế gia đình em chỉ sử dụng 1 ha . Từ năm 1999 gia đình hàng xóm lấn chiếm diện tích đất của gia đình em (đến nay khoảng 1 ha). Diện tích đất đang sử dụng có nguồn gốc khai phá nên cả 2 gia đình đều không có giấy chứng nhận , trong hồ sơ địa chính xã cũng không thể hiện ai là người đang sử dụng . Như vậy nếu gia đình em muốn đòi lại diện tích đất bị lấn chiếm thì có được không? Trình tự thủ tục như nào ạ ?

    Xin luật sư tư vấn giúp em ! Em cảm ơn ạ!

    Cập nhật bởi mytai ngày 07/05/2014 11:39:22 CH
     
    2304 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322391   10/05/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

              Nếu diện tích đất của gia đình bạn bị lấn chiếm chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, cũng không có một trong các loại giấy tờ theo quy định tại Điều 50 luật đất đai thì việc giải quyết tranh chấp quyền sử dụng đất thuộc về Chủ tịch UBND huyện. Nếu tranh chấp có liên quan tới cả tài sản gắn liền với đất thì tòa án mới thụ lý.

              Nếu gia đình bạn chưa có tên trong hồ sơ quản lý đất đai của địa phương, không đóng thuế... thì rất khó có căn cứ để giải quyết. Bạn chỉ còn căn cứ vào thực địa và thông tin của người làm chứng....

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #322417   10/05/2014

    tuyentuyenpham
    tuyentuyenpham

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư!

    Em xin nêu vấn đề em cần tư vấn như sau:

    Gia đình em đang sử dụng một thửa đất do Ông bà nội để lại từ trước ngày 15/10/1993, trước năm 1990 có làm nhà ở tại đây nhưng sau đó thì chuyển nơi ở khác và thửa đất đó để lại trồng hoa màu và cây lâu năm. Cũng trên thửa đất này gia đình em có cho người quen ở 1 nửa của thửa và người này đã làm sổ đỏ cho phần đất của họ ở. Diện tích đất còn lại của gia đình em thì vẫn chưa làm được sổ đỏ nhưng vẫn được sử dụng ổn định và liên tục từ trước đến nay. Hiện nay gia đình Em có nguyện vọng được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (QSDĐ), nhưng gia đình cũng không còn lưu giữ được một loại giấy tờ nào về thửa đất này, duy chỉ có hàng xóm có thể làm chứng. Em muốn được biết, gia đình em cần làm gì để được cấp giấy chứng nhận QSDĐ?

    Xin luật sư tư vấn giúp em ! Em cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-