Giải quyết chế độ thôi việc cho người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #2367 08/11/2009

    hoa_hanibeco

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải quyết chế độ thôi việc cho người lao động

    Xin luật sư cho hỏi các chế độ trợ cấp thôi việc mà người lao động được hưởng? lương ngừng việc tính trên cơ sở nào?
     
    14420 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2368   08/11/2009

    Lsphat
    Lsphat
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2009
    Tổng số bài viết (142)
    Số điểm: 916
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 31 lần


    Trợ cấp thôi việc

    Tùy từng trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động mà người lao động được hưởng chế độ trợ cấp mất việc làm (Điều 17 Bộ luật Lao động), chế độ trợ cấp thôi việc hay không được trợ cấp thôi việc (Điều 42, Điều 66 Bộ luật Lao động).
    Tùy theo từng trường hợp ngừng việc mà xác định lương ngừng việc.

    Theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật Lao động thì trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1- Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2- Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu;

    3- Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc vì những nguyên nhân bất khả kháng, thì tiền lương do hai bên thoả thuận, nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu.

    Bạn nên xem thêm Nghị định 44/2003/NĐ-CP để biết thêm chi tiết về các trường hợp ngừng việc cụ thể.

    Ls Phạm Văn Phất.

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 05:05:45 PM
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lsphat vì bài viết hữu ích
    tt_kimbai (18/01/2014)
  • #2397   19/11/2009

    nhannghia1911
    nhannghia1911

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư cho tôi hỏi,

    Trường hợp nào thì người lao động được hưởng trợ cấp thất nghiệp? tiền trợ cấp thất nghiệp do bảo hiểm xã hội chi trả hay do doanh nghiệp chi trả? người lao động xin chấm dứt hợp đồng lao động với doanh nghiệp theo đúng pháp luật thì sẽ được hưởng những quyền lợi gì? 
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 05:06:40 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #2398   19/11/2009

    Lsphat
    Lsphat
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2009
    Tổng số bài viết (142)
    Số điểm: 916
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 31 lần


    Trợ cấp mất việc làm

    Chào bạn,

    Pháp luật lao động Việt Nam không có quy định về trợ cấp thất nghiệp mà tùy từng trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động có thể được hưởng trợ cấp mất việc làm hay trợ cấp thôi việc. Cả hai loại: trợ cấp mất việc làm và trợ cấp thôi việc đều thuộc nghĩa vụ chi trả của doanh nghiệp (Điều 17, Điều 42 Bộ luật Lao động).

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 42 Bộ luật Lao động thì khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

    Trân trọng,



    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 05:07:18 PM
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lsphat vì bài viết hữu ích
    tt_kimbai (18/01/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: