Giải quyết chế độ thai sản đối với trường hợp có thời gian truy thu bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #347492 30/09/2014

    Giải quyết chế độ thai sản đối với trường hợp có thời gian truy thu bảo hiểm xã hội

    Kính chào Luật Sư

    Công ty em làm thủ tục tham gia bảo hiểm cho người lao động từ tháng 3/2014 nhưng đến tháng 5/2014 mới hoàn thiện hồ sơ đăng ký tham gia bảo hiểm. Vì vậy có 2 tháng đóng truy thu cho người lao động là tháng 3 và tháng 4. Hiện nay có 1 trường hợp xin nghỉ thai sản và bạn ấy đã đóng bảo hiểm từ tháng 3/2014 đến hết tháng 8/2014 vậy cho em hỏi là bạn ấy có được hưởng chế độ thai sản không ạ?

     
    8616 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #347732   01/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 2, Luật BHXH : " NLĐ nữ sinh con đóng đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản". Trường hợp này, NLĐ đó vẫn được hưởng chế độ thai sản.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Phunghoant (01/10/2014)
  • #347747   01/10/2014

    Xin cảm ơn câu trả lời của Luật sư! 

    Trường hợp của em nêu ra khi em tới hỏi cơ quan bảo hiểm huyện thì họ trả lời rằng trường hợp lao động đóng truy thu bảo hiểm thì không được hưởng chế độ thai sản. Vì theo công văn 2154/BHXH-BT về việc chấn chỉnh công tác thu BHXH, BHYT  có nội dung là" Không giải quyết hồi tố các chế độ ốm đau, thai sản, tai nạn lao động và khám chữa bệnh trong thời gian người lao động truy đóng" , Vậy cơ quan bảo hiểm trả lời như vậy là đúng hay sai ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #347970   02/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật Nam Long giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    Từ ngày  06 tháng 07 năm 2009, ngày công văn  06 tháng 07 năm 2009 thì BHXH  Không giải quyết hồi tố các chế độ ốm đau, thai sản, tai nạn lao động và khám chữa bệnh trong thời gian người lao động truy đóng. 

    Trường hợp này công ty đóng truy thu 2 tháng BHXH cho người lao động là tháng 3 và tháng 4, như vậy hai tháng đóng truy thu này không được tính để hưởng chế độ thai sản. Trường hợp của người lao động trên không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Như vậy, câu trả lời của BHXH huyện bạn là đúng theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Phunghoant (02/10/2014)
  • #347977   02/10/2014

    Xin cảm ơn câu trả lời của luật sư.

    Em có tìm kiếm thêm những công văn hướng dẫn về việcgiải quyết chế độ thai sản đối với trường hợp lao động có thời gian truy đóng bhxh thì còn có thêm công văn số 2737/BHXH-CSXH có nội dung như sau:

    Trả lời Công văn số 430/BHXH-CĐBHXH ngày 18/3/2013 của Bảo hiểm xã hội (BHXH) tỉnh Nghệ An về việc giải quyết chế độ thai sản đối với trường hợp người lao động có thời gian truy thu BHXH, BHXH Việt Nam có ý kiến như sau:

    Khoản 2, Điều 28 Luật BHXH quy định điều kiện được hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ khi sinh con là phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con và Khoản 1, Điều 109 Luật BHXH từ quy định Sổ BHXH được cấp đối với từng người lao động để theo dõi việc đóng, hưởng các chế độ BHXH và là cơ sở để giải quyết các chế độ BHXH theo quy định.

    Với quy định nêu trên, nếu trường hợp tại thời điểm lao động nữ nghỉ việc để sinh con mà Sổ BHXH đã thể hiện thời gian đóng BHXH đủ 06 tháng trở lên (không phân biệt có hay không truy thu BXHH) thì BHXH Nghệ An hướng dẫn người sử dụng lao động thực hiện giải quyết chế độ thai sản đối với người lao động và thực hiện quyết toán với cơ quan BHXH theo quy định.

    Tuy nhiên, để tránh lạm dụng trong thực hiện chế độ ốm đau, thai sản, nhất là đối với các trường hợp có thời gian tham gia BHXH ít và thực hiện truy đóng BHXH sau đó sinh con, đề nghị BHXH tỉnh Nghệ An khi giải quyết chế độ thai sản cần tăng cường công tác quản lý theo các nội dung hướng dẫn tại Công văn số 2388/BHXH-CSXH ngày 27/6/2013 của BHXH Việt Nam./.

     Như vậy trường hợp của em nêu ra có đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản hay không?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com