GIẢI QUYẾT CHẾ ĐỘ BỒI THƯỜNG TAI NAN LAO ĐỘNG THEO LUẬT BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #427016 10/06/2016

    GIẢI QUYẾT CHẾ ĐỘ BỒI THƯỜNG TAI NAN LAO ĐỘNG THEO LUẬT BHXH

    Em chào luật sư, Em là TRANG- nhân viên an toàn vệ sinh lao động, Em có thắc mắc về trách nhiệm của người sử dụng lao động về Giải quyết chế độ TNLĐ cho người lao động,xin LUẬT SƯ tư vấn giùm e ạ, Công ty em có trường hợp Công Nhân bị TNLĐ có sử dụng BHYT để điều trị, Người này bị suy giảm khả năng lao động trên 30% nên Công ty đã thực hiện đầy đủ các chế độ cho người lao động theo Luật lao động rồi, và làm thủ tục cho người này Để được hưởng chế độ BHXH, tuy nhiên, khi đưa Hồ sơ lên BHXH thì BHXH đòi Cty hoàn trả lại toàn bộ chi phí mà BHYT đã chi trả thì mới giải quyết chế độ.? vậy, cho e Luật sư như vậy là như thế nào ạ, Trong khi Luật Lao động 10/2012/QH13, điều 144, khoản 1: Điều 144. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp 1. Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế và thanh toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.
     
    2378 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429704   04/07/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10253)
    Số điểm: 58458
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4194 lần
    Lawyer

    Chào em.

    EM đã viện dẫn đúng quy định của pháp luật lao động về trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị TNLĐ. Theo đó, nếu người lao dộng bị TNLĐ có tham gia BHYT đầy đủ thì công ty em sẽ phải chi trả phần đồng chi trả đối với những chi phí về BHYT nằm trong danh mục và những chi phí BHYT không nằm trong danh mục quy định. Do vậy, em phải hỏi lại cơ quan BHXH là thanh toán BHYT là những khoản nào theo quy định nói trên? em tự kiểm tra lại việc cơ quan BHXH yêu cầu thanh toán chi phí BHYT có đúng quy định hay chưa  nhé?

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com