Giải quyết chế độ BHXH cho người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #450956 04/04/2017

    Giải quyết chế độ BHXH cho người lao động

    Kính gửi Luật sư 

    Em xin đặt câu hỏi như sau: 

    Việc người lao động được hưởng chế độ "nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi" theo K2, Điều 25 Luật BHXH 2014 thì 

    có ảnh hưởng gì đến việc nghỉ phép (có trừ lương hoặc không bị trừ lương) tại Công ty hay không?

    Vì có hỏi Chuyên quản của BHXH thì được trả lời rằng: Nếu Công ty trả lương thì BHXH không giải quyết chế độ này. 

    Nhưng thực tế thì người lai động này còn phép năm và Công ty không trừ lương ngày nghỉ phép đó.

     

    Xin hỏi Luật sư em phải giải quyết vấn đề này như thế nào?

    Trân trọng!

     

     
    3591 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451110   06/04/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo Điều 111 Bộ luật lao động 2012 có quy định về mức hưởng nghỉ phép năm như sau:

    “Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

    c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.”

    Như vậy, khi nghỉ phép năm theo đúng quy định thì người lao động sẽ được hưởng 100% lương. Bên cạnh đó, căn cứ khoản 4 Điều 4 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định về các trường hợp không được hưởng chế độ nghỉ việc để chăm sóc con dưới 7 tuổi:"Trường hợp người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động thì thời gian ốm đau, tai nạn trùng với thời gian nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương không được tính hưởng trợ cấp ốm đau; thời gian nghỉ việc do bị ốm đau, tai nạn ngoài thời gian nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương được tính hưởng chế độ ốm đau theo quy định."

    Theo đó, người lao động bị chăm sóc con dưới 7 tuổi trong thời gian nghỉ phép hàng năm sẽ không được hưởng giải quyết chế độ chăm sóc con dưới 7 tuổi

    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com