DanLuat 2015

Giải phóng khỏi nghĩa vụ với tư cách người thế chấp không? vì sao?

Chủ đề   RSS   
  • #95865 18/04/2011

    chiaky_rua

    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 3779
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Giải phóng khỏi nghĩa vụ với tư cách người thế chấp không? vì sao?


    Cho tôi xin hỏi Luật sư và các anh chị,

    Năm 2007, cty TNHH 1 TV A yêu cầu xin vay NH với số tiền là 800 triệu, lại suất 1,2% tháng, được NH chấp nhận. Vợ chồng ông người bạn thân của Giám đốc tôi đã dùng căn nhà để thế chấp với NH. Hai bên ký một thỏa thuận với nội dung:

    "Cty A có nghĩa vụ trích từ số tiền vay, trả cho vợ chồng ông X, bà Y số tiền "hoa hồng" cho việc bảo đảm là 10 triệu đồng ngay sau khi nhận được tiền vay từ NH"

    Tuy nhiên, đến hạn trả tiền vay, công ty A không trả được nợ cho NH và cả tiền hoa hồng cho vợ chồng ông X.

    Cho tôi hỏi, trường hợp công ty A không trả số tiền hoa hồng như đã thỏa thuận với vợ chồng ông X nói trên, vợ chồng ông X có được giải phóng nghĩa vụ với tư cách là người thế chấp không? vì sao?

    Mong được giúp đỡ!
     
    4645 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #96202   19/04/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1468 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Trước tiên, bạn hãy phân biệt và tách bạch rõ vai trò của từng mối quan hệ pháp luật ở đây:
    1/ Giữa vợ chồng ông X, bà Y với Ngân hàng là quan hệ giữa bên nhận thế chấp và bên nhận thế chấp.
    Như vậy, nếu cty A không trả được nợ thì Ngân hàng có quyền đem tài sản thế chấp (là của X, Y) để xử lý theo quy định về thế chấp tại Điều 355 BLDS

    2/ Giữa vợ chồng ông X, bà Y với Cty A có thỏa thuận về khoản "hoa hồng" là thỏa thuận dân sự riêng.

    Như vậy, đây là 02 quan hệ pháp luật riêng, nên việc cty A không trả "hoa hồng" thì không làm giải thoát nghĩa vụ thế chấp của X, Y

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    chiaky_rua (19/04/2011)
  • #96509   19/04/2011

    chiaky_rua
    chiaky_rua

    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 3779
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần



    Tôi xin cảm ơn luật sư!

    Cho tôi xin hỏi thêm, tôi có thể làm gì để bảo vệ quyền lợi của vợ chồng ông Y. Nếu NH khởi kiện thì tranh chấp có thể giải quyết như thế nào ạ?

    Trân trọng,
     
    Báo quản trị |