Giải pháp cho doanh nghiệp về tiền lương bảo hiểm 2018

Chủ đề   RSS   
  • #502990 24/09/2018

    Giải pháp cho doanh nghiệp về tiền lương bảo hiểm 2018

    Tôi được biết theo quy định mới thì các khoản không tính đóng BHXH từ 01.01.2018 là: các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, giữ trẻ....

    Có phải các khoản chi này không được mang tính thường xuyên, liên tục, và không được ghi bằng tiền cụ thể trong hợp đồng lao động không? Các khoản hỗ trợ xăng xe phải có bảng kê chặng đường km....

    Nếu không được thì giải pháp cụ thể cho doanh nghiệp là gì ạ, vì bên tôi luôn chỉ đóng mức BHXH ở mức thấp nhất cho nhân viên. Cảm ơn ạ.

     
    1531 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503193   26/09/2018

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


     
    "Điều 6. Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc theo quy định tại Điều 89 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:
    ...
    2. Tiền lương do đơn vị quyết định
    ...
    2.2. Từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương, phụ cấp lương theo quy định tại Điểm 2.1 Khoản này và các khoản bổ sung khác theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH.
     
    2.3. Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong HĐLĐ theo Khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP."
     
    Theo đó, trước hay sau ngày 01/01/2018 thì khoản xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, giữ trẻ .. nếu ghi rõ trong hợp đồng thì cũng không đóng bảo hiểm xã hội. Không cần phải chứng minh có cố định hay không cố định chị nhé.
     
    Báo quản trị |