Giải dùm em bài tập về thuế với ạ

Chủ đề   RSS   
  • #552343 20/07/2020

    bichvi1612

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Giải dùm em bài tập về thuế với ạ

    Doanh nghiệp A bán sản phẩm B chịu thuế GTGT dưới hình thức trả góp. giá tính thuế GTGT đầu ra của sản phẩm B được tính như thế nào ?

     
    428 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bichvi1612 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553664   30/07/2020

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (226)
    Số điểm: 1283
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    Xin chào bạn, để giải đáp thắc mắc của bạn, mình xin đưa ra các ý kiến sau đây:

    Không rõ “chịu thuế GTGT dưới hình thức trả góp” mà bạn nhắc dến có phải bạn đang muốn nói về phương pháp tính thuế GTGT bằng phương pháp khấu trừ thuế hay không?

    Phương pháp khấu trừ thuế là phương pháp được các doanh nghiệp ưu tiên lựa chọn, vì dựa vào nó, doanh nghiệp có thể khấu trừ được số thuế đầu vào khi mua hàng hóa, máy móc, nguyên vật liệu... đây là ưu điểm lớn nhất mà các phương pháp tính thuế khác không có được.

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 209/2013/NĐ-CP thì doanh nghiệp thuộc các nhóm đối tượng sau sẽ được áp dụng phương pháp khấu trừ thuế:

    - Doanh nghiệp có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định;

    - Doanh nghiệp nước ngoài cung cấp hàng hóa, dịch vụ để tiến hành hoạt động tìm kiếm, thăm dò, phát triển và khai thác dầu, khí.

    - Doanh nghiệp đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế.

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 209/2013/NĐ-CP thì cách tính số thuế GTGT phải nộp theo phương pháp khấu trừ:

    Số thuế GTGT phải nộp

    =

    Số thuế GTGT đầu ra

    -

    Số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ

    Trong đó:

    Số thuế GTGT đầu ra bằng tổng số thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ bán ra ghi trên hóa đơn GTGT.

    Thuế GTGT ghi trên hóa đơn

    =

    Giá tính thuế của hàng hóa, dịch vụ chịu thuế bán ra

    x

    Thuế suất thuế GTGT

    Thuế GTGT đầu vào bằng tổng số thuế GTGT ghi trên hóa đơn GTGT mua hàng hóa, dịch vụ (bao gồm cả tài sản cố định)

    Trường hợp đặc biệt:

    Trường hợp hàng hóa, dịch vụ mua vào là loại được dùng chứng từ đặc thù ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT như tem, vé cước vận tải, vé xổ số kiến thiết.... thì:

    Giá chưa có thuế GTGT =

    Giá thanh toán (tiền bán vé, bán tem...)

    1 + thuế suất của hàng hóa, dịch vụ (%)

     

    Thuế GTGT đầu vào = Giá đã có thuế - Giá chưa có thuế

    Theo công thức trên thì: 

    - Nếu số thuế GTGT phải nộp > 0 tức là số thuế GTGT đầu ra lớn hơn số thuế GTGT đầu vào thì doanh nghiệp phải nộp thuế, nhưng không phải trong mọi trường hợp doanh nghiệp đều phải nộp thuế vì còn phụ thuộc vào số thuế GTGT được khấu trừ từ kỳ trước chuyển sang.

    - Nếu số thuế GTGT phải nộp < 0 thì số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết trong tháng (đối với trường hợp kê khai theo tháng) hoặc trong quý (đối với trường hợp kê khai theo quý) thì được khấu trừ vào kỳ tiếp theo.

    Ví dụ: Công ty X tiến hành tính số thuế GTGT phải nộp cho quý II/2017 :

    Số thuế GTGT phải nộp = 5 triệu - 3 triệu = 2 triệu

    Nhưng trong quý I/2017, Công ty còn 2 triệu thuế GTGT đầu vào chưa khấu trừ, thì sẽ được thực hiện khấu trừ sang quý II/2017, do đó Số thuế GTGT phải nộp trong quý II là 0, hoặc trường hợp lũy kế sau ít nhất bốn quý tính từ quý đầu tiên phát sinh số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết mà vẫn còn số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết thì công ty sẽ được hoàn thuế.

    Trên đây là những ý kiến của mình giải đáp về thắc mắc của bạn, mong rằng thực sự giúp ích cho bạn.

     
    Báo quản trị |