DanLuat 2015

Giải đáp vướng mắc về Bảo hiểm y tế

Chủ đề   RSS   
  • #368905 24/01/2015

    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 60545
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3945 lần


    Giải đáp vướng mắc về Bảo hiểm y tế

    Hiện nay, nhiều thông tin cho rằng sắp tới việc khám chữa bệnh trái tuyến (không đúng tuyến đã đăng ký trong thẻ BHYT) sẽ không được thanh toán. Vậy thông tin trên có đúng hay không? Bài viết sau đây sẽ giúp người đọc có được lời giải đáp.

    Kể từ 01/01/2015, Luật Bảo hiểm y tê sửa đổi 2014 có hiệu lực.

    Theo đó, tại Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 có quy định như sau:

    Người có thẻ BHYT tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được thanh toán như sau:

    (Trừ các đối tượng sau: Người dân tộc thiểu số và người thuộc hộ gia đình nghèo tham gia BHYT đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn, người tham gia BHYT đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo)

    - Bệnh viện tuyến trung ương: 40% chi phí điều trị nội trú.

    - Bệnh viện tuyến tỉnh: 60% chi phí điều trị nội trú từ nay đến 31/12/2020. Kể từ 01/01/2021 là 100% chi phí điều trị nội trú.

    - Bệnh viện tuyến huyện: 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ nay đến 31/12/2015. Kể từ 01/01/2016 là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

    Ngoài ra, tại Khoản 2, 3, 4 Điều 28 Luật Bảo hiểm y tế 2008 cũng quy định:

    - Trường hợp cấp cứu, người tham gia BHYT được khám bệnh, chữa bệnh tại bất kỳ cơ sở khám chữa bệnh nào và phải xuất trình thẻ BHYT cùng với Chứng minh nhân dân. Trẻ em dưới 06 tuổi chỉ phải xuất trình thẻ BHYT.

    - Trường hợp chuyển tuyến điều trị, người tham gia BHYT phải có hồ sơ chuyển viện của cơ sở khám chữa bệnh. Nếu khám lại theo yêu cầu điều trị phải có giấy hẹn khám lại của cơ sở khám chữa bệnh.

    Như vậy, khám chữa bệnh trái tuyến vẫn được thanh toán. 

    Cập nhật bởi nguyenanh1292 ngày 24/01/2015 05:04:31 CH Cập nhật bởi nguyenanh1292 ngày 24/01/2015 05:04:09 CH
     
    3242 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    longdaica (26/01/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368980   26/01/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn nguyenanh1292 nói đúng, mà thông tin bạn trích dẫn cũng đúng, Bởi vì:

    - Luật cũ quy định thanh toán theo các mức 70%, 50%, 30% đối với tất cả các trường hợp khám chữa bệnh vượt tuyến (cả nội trú và ngoại trú).

    - Luật mới quy định chỉ thanh toán theo các mức hưởng như bạn đã trích dẫn đối với trường hợp khám chữa bệnh nội trú, còn đối tượng khám chữa bệnh ngoại trú sẽ không được thanh toán. Riêng với tuyến huyện thì được thanh toán cảo nội trú và ngoại trú.

     

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 26/01/2015 09:01:19 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-