Giải đáp về quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục

Chủ đề   RSS   
  • #462437 25/07/2017

    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 64 lần


    Giải đáp về quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục

    Vướng mắc: 
    Em đang gặp vướng mắc về cách tính thời điểm đủ 5 năm để hưởng quyền lợi của bảo hiểm y tế 5 năm liên tục , em muốn nhờ anh/ chị giúp đỡ vấn đề sau:
     Người lao động đóng bảo hiểm y tế 5 năm liên tục tại công ty A (tính đến 31/8/2016). Sau đó người lao động nghỉ việc và làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệm 6 tháng từ 9/2016 đến hết tháng 2/2017, và được nhận thẻ BHYT do Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng. Đến tháng 3/2017, người lao động kí hợp đồng và đóng bảo hiểm y tế tại công ty B. Vậy thẻ BHYT người lao động đang giữ là tính lại từ đầu hay đã thuộc diện hưởng quyền lợi sau 5 năm liên tục đóng bảo hiểm y tế ạ?
     
    Giải đáp:

    Thứ nhất, theo Điểm c, Khoản 1, Điều 5 của Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC:

    “Đối với người hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời hạn sử dụng ghi trên thẻ BHYT tương ứng với thời hạn được hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của cơ quan nhà nước cấp có thẩm quyền;”

    Như vậy, thời hạn trong thẻ Bảo hiểm y tế do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng cho NLĐ này có thời hạn đến hết tháng 02/2017.

    Thứ hai, căn cứ theo Điểm đ, Khoản 1, Điều 4 của Nghị định 105/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm y tế:

    đ) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục tính từ thời điểm người đó tham gia bảo hiểm y tế đến thời điểm đi khám bệnh, chữa bệnh và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh lũy kế trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, tính từ thời điểm tham gia bảo hiểm y tế đủ 5 năm liên tục, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;”

    Từ 2 căn cứ pháp lý trên,người lao động đó đủ điều kiện hưởng chế độ đối với người tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục. Vì vậy, trong thẻ BHYT mà người đó đang giữ sẽ được hưởng quyền lợi của người tham gia BHYT 5 năm liên tục

     

     
    3767 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #462740   28/07/2017

    nguyentrongtan188
    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 64 lần


    Thời gian được hưởng quyền lợi đối với người tham gia BHYT từ đủ 5 năm liên tục

    Căn cứ theo Điểm đ, Khoản 1, Điều 4 của Nghị định 105/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm y tế:

    “đ) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục tính từ thời điểm người đó tham gia bảo hiểm y tế đến thời điểm đi khám bệnh, chữa bệnh và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh lũy kế trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, tính từ thời điểm tham gia bảo hiểm y tế đủ 5 năm liên tục, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến;”

    Cho mình hỏi, chế độ này chỉ áp dụng 1 lần kể từ khi tham gia BHYT, sau đó sẽ tính lại thời gian tham gia BHYT hay là năm sau đi khám vẫn được áp dụng chế độ này ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #472069   24/10/2017

    pukachi_kw
    pukachi_kw
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2017
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 995
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 31 lần


    Quyền lợi khi đóng bảo hiểm y tế 5 năm liên tục

    Theo Luật BHYT sửa đổi, từ 1/1/2015, các trường hợp người có Thẻ BHYT đã tham gia BHYT từ đủ 5 năm liên tục trở lên, có số tiền cùng chi trả chi phí KCB đúng tuyến trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (điều chỉnh từ ngày 1/5/2016 là 7.260.000 đồng) thì sẽ được hưởng 100% chi phí KCB. Quy định này chỉ được tính trong một năm dương lịch. Hiện nay, các trường hợp người bệnh mắc các bệnh mãn tính như ung thư, thận nhân tạo, tim mạch… thì các chi phí KCB BHYT là rất cao, nhất là từ 1/3 tới khi giá dịch vụ y tế tăng.

    Căn cứ vào Khoản 1, điểm d, Điều 9 Quyết định 1399/QĐ-BHXH, ngày 22/12/2014 của BHXH Việt Nam

    Ví dụ cách tính như sau:

    Bình thường BHYT ko trả hết tiền khám chữa bệnh đâu, chỉ có % nhất định. Nhưng ai mua BHYT đúng 5 năm rồi mà năm nay khám chữa bếnh đúng tuyến bệnh viện với tổng số tiền khám chữa bệnh hơn 7tr260 thì sẽ dc hưởng 100% luôn. Số tiền 7.260.000 này cộng dồn 1 năm, tính trên khoản 20% mà bạn phải chi trả mỗi lần khám chữa bệnh đó.

    Giả sử như bạn đi khám bệnh hết 10 triệu, bảo hiểm chịu 8 triệu, bạn chịu 2 triệu. Một năm bạn đi khám như vậy 4 lần là hết 8 triệu, lúc này bạn được hưởng 100% phí KCB vì con số 8 triệu đó đã vượt 6 tháng lương cơ bản (1.210.000×6).

    Tuy nhiên, nếu trên thẻ BHYT của bạn không có dòng chữ “Thời điểm đủ 05 năm liên tục: từ ngày….” cũng không được tính nha!



    Điều kiện để được hưởng quyền lợi này bao gồm 2 yếu tố chính:

    1. Trên thẻ có dòng chữ đó.

    2. Có số tiền cùng chi trả chi phí KCB đúng tuyến trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở. Lưu ý là chi phí này tính trong cùng 1 năm nha mọi người. Lương cơ sở điều chỉnh từ ngày 1/5/2016 là 1.210.000/tháng.

    Nếu ai đã mua BHYT 5 năm mà vẫn chưa có dòng chữ đó thì sao?

    - Chúng ta chỉ cần đến cơ quan BHXH nơi mình tham gia nộp hồ sơ và nhận kết quả tại đó chứ không cần lên tận BHXH TP. Do phải có thời gian giám định hồ sơ nên nhanh nhất là một ngày và chậm nhất là 10 ngày, người dân sẽ được trả kết quả.

    - Với những đối tượng tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên nhưng trên Thẻ BHYT không có dòng chữ chứng nhận thì nên yêu cầu cấp đổi lại thẻ để quyền lợi của mình không bị bỏ sót.

    Cập nhật bởi pukachi_kw ngày 24/10/2017 06:06:21 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pukachi_kw vì bài viết hữu ích
    hoailamsvl (24/10/2017)