DanLuat 2015

Giải đáp thắc mắc về việc lấy chồng công an

Chủ đề   RSS   
  • #306316 13/01/2014

    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97885
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4081 lần


    Giải đáp thắc mắc về việc lấy chồng công an

    Nhiều thành viên gặp vướng mắc trong việc lấy chồng (vợ) là công an và đặt ra những câu hỏi như: anh trai em ở tù vậy em có kết hôn với người yêu em (là công an) được không; gia đình em có người trước kia đi lính cho chính quyền Sài Gòn giờ em lấy anh ấy (là công an) có được không…lý lịch gia đình em như vậy em lấy chồng công an được không? …

    Theo mình những trường hợp thỏa điều 9 và không thuộc trường hợp cấm tại điều 10 của Luật hôn nhân & Gia đình 2000 đều được quyền kết hôn.

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn 

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

    Mọi hành vi ngăn chặn việc kết hôn hợp pháp đều bị xử lý theo quy định của pháp luật.

    Đôi điều chia sẻ!

    Cập nhật bởi phamthanhhuu ngày 13/01/2014 10:27:04 SA

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    15649 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn phamthanhhuu vì bài viết hữu ích
    TieuMocQueAnh (24/10/2014) ntdieu (13/01/2014) Xmen-8711 (13/01/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-