Giá trị pháp lý của con dấu

Chủ đề   RSS   
  • #273203 03/07/2013

    tienstbank

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giá trị pháp lý của con dấu

    Kính gửi: Luật sự

    Xin tư vấn về vấn đề sau:

    Doanh nghiệp thay đổi GCNĐKKD với mã số mới từ năm 2010 nhưng đến nay vẫn sử dụng con dấu với mã số cũ thì các giao dịch phát sinh có ký tên người đại diện theo pháp luật và đóng dấu cũ có giá trị pháp lý không?

    Cám ơn!

     

     
    4323 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #273480   04/07/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn!

    Với những nội dung bạn cung cấp luật sư tư vấn như sau:

    Việc thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có nhiều thay đổi như thay đổi trụ sở chính, bổ sung hay rút mã ngành đăng ký kinh doanh, tăng,giảm vốn điều lệ, đổi tên công ty hay thay đổi người đại diện theo pháp luật.

    Bạn phải trình bày rõ là bạn thay đổi nội dung gì và việc thay đổi đó có đồng nghĩa với việc chấm dứt tư cách pháp nhân của công ty cũ và hình thành nên tư cách pháp nhân của công ty mới trên cơ sở kế thừa quyền và nghĩa vụ của công ty cũ hay không.

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luuhaivu vì bài viết hữu ích
    duytambinh (16/07/2013)
  • #273522   04/07/2013

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1423
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    chào bạn,

    Theo những thông tin bạn cung cấp, tôi có ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

    Việc bạn thay đổi GCNĐKKD có mã số kinh doanh mới mà bạn không thực hiện thủ tục thay đổi con dấu. Trên con dấu có thể hiện MSDN. Bạn nên làm thủ tục này ngay.

    Căn cứ Điều 1 Nghị định 58/2001 quy định về quản lý, sử dụng con dấu.

    Về giấy tớ mà người đại diện theo pháp luật của công ty bạn đã ký kết mà không đóng dấu sẽ không có giá trị pháp lý, khi đem gia tranh chấp sẽ đem lợi bất lợi cho công ty bạn trong vụ

    thân !

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Libra_L vì bài viết hữu ích
    duytambinh (16/07/2013)
  • #273610   05/07/2013

    tienstbank
    tienstbank

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Bạn,

    Cám ơn bạn đã tư vấn.

    Vấn đề tôi muốn hỏi là "các giao dịch phát sinh có ký tên người đại diện theo pháp luật và đóng dấu mã số cũ (vì chưa làm thủ tục thay đổi dấu theo mã số mới) có giá trị pháp lý không?"

    Thanks,

     
    Báo quản trị |  
  • #273821   06/07/2013

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1423
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    chào bạn,

    Theo quy định pháp luật, Nghị định 58/2001 Quy định về quản lý, sử dụng con dấu; các văn bản kèm thep khác quy định:" Con dấu thể hiện vị trí pháp lý và khẳng định giá trị pháp lý đối với các văn bản, giấy tờ của các cơ quan, tổ chức và các chức danh nhà nước"

    Trong hoạt động công ty, công ty bạn sử dụng con dấu cũ, đóng dấu vào văn bản, hợp đồng sẽ không có giá trị pháp lý mặc dù có chứ ký của người đại diện theo pháp luật.

    thân !

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Libra_L vì bài viết hữu ích
    duytambinh (16/07/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com