DanLuat 2015

giá trị khuyến mại dự thưởng có được tính vào lãi suất huy động hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #141050 19/10/2011

    yeuluatqn

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 1 lần


    giá trị khuyến mại dự thưởng có được tính vào lãi suất huy động hay không?

    Các luật sư và các bạn cho mình hỏi vấn để này nhé. Mình rất cần sự kết luật chính xác vì liên quan đến việc nhận thức, hiểu biết pháp luật của cơ quan quản lý Nhà nước.
    Theo quy định hiện tại của Ngân hàng Nhà nước thì lãi suất huy động không được vượt quá 14%/năm. Các khoản khuyến mại được tính vào giá trị lãi suất huy động. 
    Mình theo dõi và nhận thấy: Kể từ quy định trên được ban hành, các ngân hàng không có chương trình khuyến mại bằng hình thức "khách hàng gửi tiền sẽ được nhận ngay quà khuyến mại là hiện vật như tiền, áo, bộ ly tách...nữa vì nó được ghi nhận vào lãi suất huy động và như vậy các ngân hàng sẽ phạm luật. Tuy nhiên, hiện nay các ngân hàng có các chương trình khuyến mại như "gửi tiền sẽ được cấp mã số trúng thưởng". Có nghĩa mỗi khách hàng gửi tiền sẽ được cấp một mã số quay trúng thưởng, giống như trò lô tô. Như vậy, giá trị khuyến mại khách hàng nhận được sau khi xổ số có được tính vào lãi suất huy động hay không?
    Mong các Luật sư và các bạn hồi âm.
    Thân chào!
     
    2452 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #141324   20/10/2011

    yeuluatqn
    yeuluatqn

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào các bạn và các luật sư!
    Mình đã post bài thắc mắc đã 02 ngày, cũng đã có nhiều người đọc bài nhưng chưa có bạn nào góp ý. Điều này làm mình bận tâm hơn. Bởi đây là vấn đề có liên quan đến các Kết luận thanh tra của cơ quan Nhà nước khi thanh tra, kiểm tra các Ngân hàng Thương mại.
    Theo mình biết, tại khoản 3, mục II Thông tư liên tịch số 07/2007/TTLT-BTM-BTC ngày 06/7/2007 hướng dẫn thực hiện một số điều về khuyến mại và hội chợ, triển lãm thương mại quy định tại nghị định số 

    37/2006/NĐ-CP NGÀY 04 THÁNG 4 NĂM 2006 của CP quy định chi tiết luật thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại thì "

    Các hình thức khuyến mại phải đăng ký tại Sở Thương mại (nếu thực hiện trên địa bàn một tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương), Bộ Thương mại (nếu thực hiện trên địa bàn từ hai tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trở lên), bao gồm:
    a) Bán hàng, cung ứng dịch vụ kèm theo việc tham dự các chương trình khuyến mại mang tính may rủi;

    b) Các hình thức khuyến mại khác theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 37/2006/NĐ-CP. 

     Như vậy, các Chương trình khuyến mại đã được đăng ký tại các cơ quan có thẩm quyền nêu trên thì có hoàn toàn đúng với các quy định của pháp luật không? Khi thực hiện cấp phép đăng ký này, Bộ thương mại, Sở thương mại..có xem xét các văn bản quy phạm pháp luật không?

    Như mình đã nói ở bài post trước. Ngân hàng Nhà nước quy định khống chế mức trần lãi suất huy động của các ngân hàng là 14%/năm và các giá trị khuyến mại được tính vào lãi suất huy động. Nhưng điều mình bận tâm là các chương trình khuyến mại của các NHTM hiện nay không trực tiếp tặng quà khuyến mại cho khách hàng nữa mà cấp mã số bốc thăm trúng thưởng hoặc quay số dự thưởng. Như vậy, khách hàng gửi tiền chưa chắn chắn có được nhận quà hay không và như vậy có tính vào lãi suất huy động không?
    Cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #142014   23/10/2011

    yeuluatqn
    yeuluatqn

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 1 lần


    Bế tắc!
    Mình không tin là không có lời đáp của thắc mắc này.

    Mình biết có một số Kết luận thanh tra đã kết luận các chương trình khuyến mại này sai quy định của NHNN, tức là các NHTM huy động vốn vượt trần lãi suất.
    Tuy nhiên, theo quan điểm cá nhân mình, đây là hình thức huy động mang tính may rủi và khách hàng ko chắn chắn nhận được giá trị khuyến mại nên việc tính toán, xác định lãi suất vượt trần là không có cơ sở. hơn nữa Chương trình KM này đã đăng ký và có xem xét cấp phép của Bộ Thương mại.

    Mong các bạn có lời giải đáp sớm!
     
    Báo quản trị |  
  • #142568   25/10/2011

    yeuluatqn
    yeuluatqn

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 1 lần


    ...vẫn nuôi hy vọng có lời giải!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-