Giá trị của hợp đồng thuế nhà viết tay?

Chủ đề   RSS   
  • #2847 02/12/2009

    wave

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giá trị của hợp đồng thuế nhà viết tay?

    Kính chào quý luật sư.

    Gia đính tôi có thuê 01 căn nhà để kinh doanh.thời gian thuê theo hợp đồng là 05năm.Do trong thời gian kí hợp đồng bên cho thuê không lấy được giấy tờ nhà đất về ( đang ghi nợ ngân hàng) nên chúng tôi chỉ làm hợp đồng tay (có người làm chứng ki xác nhận).nay gia đình bên cho thuê khiếu kiện nhau ra tòa và tòa án đã tới thẩm định giá căn nhà.thời gian hợp đồng mới chỉ được 05 tháng ( gia đình tôi đã chi phí rất nhiều để sửa sang lại nội thất bên trong ) .

    Tôi muốn hỏi hợp đồng viết tay như hợp đồng của tôi có giá trị pháp lý hay không?

    Nó nằm ở điều, khoản nào?và tôi nên làm thế nào khi bên cho thuê phá vỡ hợp đồng ?và nếu như sự việc giữa gia đình tôi và bên cho thuê chưa giàn xếp xong tòa án có được phép mang ngôi nhà ra đấu giá không ?


    Rất mong quý luật sư  giúp đỡ.tôi

    Xin chân thành cảm ơn.!

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 20/09/2010 03:40:03 PM
     
    8898 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2848   02/12/2009

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 172 lần


    Hợp đồng thuê nhà ở

    Chào bạn,

    Căn cứ điểm a khoản 3 Điều 93#548dd4;"> Luật Nhà ở : " 3. Hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã đối với nhà ở tại nông thôn, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Cá nhân cho thuê nhà ở dưới sáu tháng; "

    Như vậy, trường hợp của bạn trên sáu tháng mà không tuân thủ các quy định pháp luật thì hợp đồng thuê nhà ở của bạn không có giá trị pháp lý. 

    Nếu bên cho thuê nhà phá vỡ hợp đồng vi phạm hợp đồng ) thì phần thiệt thường thiệt về người thuê do vậy, theo tôi bạn cần tìm hiểu thêm vụ việc đang được tòa án giải quyết để có thể xác định ai trong số những người quản lý căn nhà có tư cách hợp pháp. Từ đây bạn mới có hướng giải quyết rõ ràng hơn.

    Cũng cần nói thêm rằng trong quá trình giải quyết vụ án nêu trên tòa án có thể đưa bạn tham gia tố tụng với tư cách là người liên quan để giải quyết các yêu cầu cụ thể của bạn ( đòi lại tiền thuê nhà, tiền sửa chữa nội thất,...) tuy nhiên, chắc chắn sẽ không theo hướng thỏa thuận giữa bạn và bên cho thuê nhà nếu thỏa thuận này là không phù hợp pháp luật và việc đấu giá nhà là chuyện có thể xảy ra.

    Trân trọng chào bạn.

    Ls.Bùi Công Thành  

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư BÙI CÔNG THÀNH - Giám đốc Công ty Luật PLF

Tầng 12, Fideco Tower ; 81-85 Hàm Nghi, quận 1, Tp. HCM

ĐT: +84 (8) 38 21 21 61 - Fax: +84 (8) 38 21 21 65

Email: info@plf.vn ; Website: www.plf.vn Email: info@plf.vn Skype name: plflawfirm