DanLuat 2015

Giá trị cổ tức có được coi là thu nhập tính thuế?

Chủ đề   RSS   
  • #514439 27/02/2019

    anthuylaw
    Top 75
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (655)
    Số điểm: 5525
    Cảm ơn: 249
    Được cảm ơn 91 lần


    Giá trị cổ tức có được coi là thu nhập tính thuế?

    Doanh nghiệp em là Công ty cổ phần. Cho em hỏi là khi doanh nghiệp được chia cổ tức thì giá trị cổ tức này có được coi là thu nhập tính thuế hay không? Mong sớm nhận được phản hồi, em kính chúc sức khỏe quý Luật sư!

    Không có gì là không thể

     
    184 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514650   28/02/2019

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9292
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 170 lần


    Chào bạn, theo như câu từ trong bài viết của bạn thì mình chưa hiểu “Doanh nghiệp được chia cổ tức” là như thế nào, có phải ý bạn là Công ty cổ phần chia cổ tức cho Cổ đông không?

    Nếu như vậy thì căn cứ vào điểm b khoản 3 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC về các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân:

    Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế
    3. Thu nhập từ đầu tư vốn
    b) Cổ tức nhận được từ việc góp vốn mua cổ phần
    .”

    Như vậy, giá trị cổ tức có được coi là thu nhập tính thuế

     

     
    Báo quản trị |