DanLuat 2015

Giả tờ khai xin cấp giấy CNQSDĐ

Chủ đề   RSS   
  • #297190 14/11/2013

    tinhtt1975

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Giả tờ khai xin cấp giấy CNQSDĐ

    Xin hỏi Luật sư một vấn đề như sau: ông A làm thủ tục kê khai xin cấp GCNQSDĐ diện tích 2000m2, nhưng khi cấp giấy CN chỉ có 700m2, sau đó ông A khiếu nại thị cán bộ địa chính xã tên B đã cung cấp cho ông A hồ sơ lưu cấp giấy trước đây, trong đó có tờ khai xin cấp giấy với diện tích 700m2. ông A không đồng ý và đã làm đơn tố cáo ông B đã làm giả tờ khai chữ ký của ông A để cấp thiếu đất cho ông. Vậy cho hỏi trường hợp này thẩm quyền xử lý của cơ quan nào? quy trình giải quyết? áp dụng theo VB pháp luật nào? Xin cảm ơn.

     
    2449 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297411   15/11/2013

    luatminhlong
    luatminhlong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 151
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề mà bạn hỏi có một số những tình tiết chưa thật sự rõ ràng, mình xin có một số những ý kiến như sau:

    Nếu ông A có căn cứ cho rằng ông B – cán bộ địa chính xã có hành vi làm giả tài liệu, giấy tờ và chữ ký của mình thì hoàn toàn có thể làm đơn tố cáo hành vi vi phạm pháp luật này.

    Theo Điều 139 Luật đất đai 2003 thì “Cá nhân có quyền tố cáo vi phạm pháp luật về quản lý và sử dụng đất đai”“Việc giải quyết tố cáo vi phạm pháp luật về quản lý và sử dụng đất đai thực hiện theo quy định của pháp luật về khiếu nại, tố cáo”.

    Như vậy có thể xác định văn bản pháp luật áp dụng để giải quyết vụ việc ở đây là Luật tố cáo 2011 .

    Theo Điều 12 Khoản 1 về nguyên tắc xác định thẩm quyền :

    1. Tố cáo hành vi vi phạm pháp luật trong việc thực hiện nhiệm vụ, công vụ của cán bộ, công chức, viên chức do người đứng đầu cơ quan, tổ chức có thẩm quyền quản lý cán bộ, công chức, viên chức đó giải quyết.

    Điều 13 về Thẩm quyền giải quyết tố cáo hành vi vi phạm pháp luật của cán bộ, công chức trong việc thực hiện nhiệm vụ, công vụ trong cơ quan hành chính nhà nước thì:

    Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) có thẩm quyền giải quyết tố cáo hành vi vi phạm pháp luật trong việc thực hiện nhiệm vụ, công vụ của cán bộ, công chức do mình quản lý trực tiếp.

    Như vậy nếu ông A muốn làm đơn tố cáo thì có thể gửi tới chủ tịch ủy ban nhân dân xã nơi trực tiếp quản lý cán bộ địa chính B.

    Về quy trình, thủ tục giải quyết, bạn có thể tham khảo tại Mục 2, Chương 2 của Luật tố cáo 2011

    Theo Điều 18 về trình tự, thủ tục tố cáo:

    “Việc giải quyết tố cáo được thực hiện theo trình tự sau đây:

    1. Tiếp nhận, xử lý thông tin tố cáo;

    2. Xác minh nội dung tố cáo;

    3. Kết luận nội dung tố cáo;

    4. Xử lý tố cáo của người giải quyết tố cáo;

    5. Công khai kết luận nội dung tố cáo, quyết định xử lý hành vi vi phạm bị tố cáo”

    Ông A cần phải cân nhắc, xem xét rõ nếu có đầy đủ những tài liệu giấy tờ chững minh việc làm vi phạm pháp luật của cán bộ địa chính B thì có thể làm đơn tố cáo theo đúng quy định của pháp luật.

    Thân!

     

     

     

     

     

     

    Công ty Luật Minh Long và Cộng sự.

    Điện thoại : (04) 62 54 56 58. Fax: 0462.75.54.95

    Hotline: 0914 66 86 85

    Đ/C: số nhà 115, ngõ 562 Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

    Email: info@luatminhlong.com

    Website: www.luatminhlong.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatminhlong vì bài viết hữu ích
    tinhtt1975 (20/11/2013)

0 Thành viên đang online
-