DanLuat 2015

Giả mạo chữ ký trong hồ sơ đăng ký kinh doanh bị xử phạt thế nào

Chủ đề   RSS   
  • #160447 11/01/2012

    luatsudatdai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giả mạo chữ ký trong hồ sơ đăng ký kinh doanh bị xử phạt thế nào

    xin được hỏi như sau:
    vói hành vi ký thay người đại diện pháp luật vào Đơn đề nghị đăng ký kinh doanh  và Điều lệ công ty (thành lập mới). Nay sở KHDT phát hiện, thĩ sẽ bị xử lý thế nào ạ? Không biết có liên quan đến hình sự không ạ?
     Mong các anh chị Luật sư, tư vấn giúp.
     
    8201 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160555   11/01/2012

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 364 lần


    Theo tôi, hành vi ký thay người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp trong Đơn đề nghị ĐKKD và Điều lệ công ty (mới thành lập) sẽ không đến mức bị truy cứu TNHS, có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo khoản 1, Điều 26, Nghị định số 53/2007/NĐ-CP:
    Nghị định số 53/2007/NĐ-CP viết:
    Điều 26. Hành vi vi phạm các quy định về thành lập, quản lý doanh nghiệp
    1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với doanh nghiệp có một trong các hành vi sau:
    #ffff00;">a) Đăng ký không trung thực, không chính xác thông tin về tổ chức, cá nhân trong hồ sơ đăng ký kinh doanh;
    b) Đăng ký thành lập từ 2 doanh nghiệp tư nhân trở lên có cùng một chủ sở hữu.
    .............................................................................................................................................
    4. Ngoài hình thức xử phạt quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều này, doanh nghiệp vi phạm còn bị áp dụng một hoặc nhiều biện pháp sau:
    #ffff00;">a) Buộc đăng ký cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đối với vi phạm quy định tại khoản 1, điểm a và điểm b khoản 3 Điều này, trừ trường hợp vi phạm thuộc diện phải thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh quy định tại điểm a, điểm b khoản 2 Điều 165 của Luật Doanh nghiệp;
    b) Buộc đăng ký đúng quy định đối với vi phạm quy định tại điểm c và điểm d khoản 3 Điều này;
    c) Buộc thực hiện đúng pháp luật đối với các vi phạm khác.

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
  • #160700   12/01/2012

    vietnguyenlaw
    vietnguyenlaw
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1572
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 68 lần


    Bạn viết “ nay sở KHDT phát hiện” là phát hiện như thế nào! SKHDT đã đưa ra quyết định hay bằng cớ gì để chứng minh việc chữ ký vào đơn là giả vậy?
    Tôi muốn biết rỏ để tư vấn cho bạn, Nghị định số53/2007/NĐ-CP, không hề liên quan trong vấn đề này,

    Nguyễn Văn Ninh

    Tel: 0932017127 | Mail: ninhnguyenlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #160713   12/01/2012

    luatsudatdai
    luatsudatdai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ. sở KHDT đã lập biên bản làm việc, và người đại diện theo PL đã ký vào văn bản.
    Nội dung của VB là: người đại diện theo PL khẳng định chữ ký là hoàn toàn do người làm hồ sơ ký, người đại diện theo PL hoàn toàn không biết việc ký này.
    Cập nhật bởi luatsudatdai ngày 12/01/2012 04:54:07 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #160878   13/01/2012

    hoangdodang
    hoangdodang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Giả mạo chữ ký để đăng ký kinh doanh thì không vi phạm hình sự bạn ạ, chỉ phạt hành chính thôi và sẽ thu hồi giấy phép đăng ký kinh doanh thôi. Như bạn nói người đại diện pháp luật mà không biết việc này là hoàn toàn vô lý. Nếu không biết sao có giấy đăng ký kinh doanh được. Chẳng lẽ người ta tự làm hay sao (người đại diện pháp luật cũng phải photo công chứng CMND và khi nhận giấy chứng nhận đăng ký kinh cũng phải xuất trình CMND và ký nhận thì SKHDT mới đưa giấy phép chứ).

    Chúc bạn thành công
    Cập nhật bởi hoangdodang ngày 13/01/2012 05:00:26 CH Cập nhật bởi hoangdodang ngày 13/01/2012 04:54:46 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #160928   14/01/2012

    luatsudatdai
    luatsudatdai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em xin nêu rõ hơn thế này:
    - đây là hồ sơ DKKD mới
    - do vậy: khi chưa cấp giấy chứng nhận DKKD thì sở phát hiện ra chữ ký không giống nhau. Như vậy lúc này chưa có giấy DKKD
    - sở KHDT triệu tập người đại diện theo PL lên, lập VB về việc chữ ký không giống nhau
    - người đại diện thừa nhận chữ ký không phải của mình, mà do người được uỷ quyền đi làm hồ sơ tự ký.
     
    Báo quản trị |  
  • #160969   14/01/2012

    hoangdodang
    hoangdodang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    luatsudatdai viết:
    em xin nêu rõ hơn thế này:
    - đây là hồ sơ DKKD mới
    - do vậy: khi chưa cấp giấy chứng nhận DKKD thì sở phát hiện ra chữ ký không giống nhau. Như vậy lúc này chưa có giấy DKKD
    - sở KHDT triệu tập người đại diện theo PL lên, lập VB về việc chữ ký không giống nhau
    - người đại diện thừa nhận chữ ký không phải của mình, mà do người được uỷ quyền đi làm hồ sơ tự ký.



    Bạn nói còn không rõ ràng nữa mình trả lời cho bạn như sau:
    Trường hợp 1: Nếu người đại diện PL không ký, chỉ 1 người ký thì tất nhiên phải giống nhau chứ.
    Trường hợp 2: Còn nếu đại diện PL ký mà có chỗ chưa ký mà người đại diện PL quên ký thì người được ủy quyền ký vào thì có thể
    Như vậy thì chỉ phạt vi phạm hành chính thôi bạn.

    Chúc bạn thành công
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-