DanLuat 2015

Gia hạn visa cho người nước ngoài khi người bảo lãnh khác lần trước

Chủ đề   RSS   
  • #433134 10/08/2016

    Gia hạn visa cho người nước ngoài khi người bảo lãnh khác lần trước

    Kính gửi luật sư,

    Bên tôi hiện có trường hợp người nước ngoài sắp hết hạn visa loại lao động. Anh ấy đã được cấp giấy phép lao động tại công ty chúng tôi.

    Đối với trường hợp người nước ngoài đang ở Việt Nam, tôi đọc luật thấy chỉ cần làm mẫu NA5 của Luật Xuất Nhập Cảnh là được.

    Tuy nhiên, cán bộ bên xuất nhập cảnh lại yêu cầu người nước ngoài bên tôi phải xuất cảnh khi hết hạn visa hiện tại, và công ty tôi phải làm mẫu NA2-xét duyệt nhân sự để cấp visa mới. Lý do là visa hiện tại là trước đây do 1 công ty khác làm cho người nước ngoài này, giờ đổi công ty bảo lãnh nên không được phép gia hạn visa hiện tại.

    Luật sư cho hỏi là yêu cầu của cán bộ bên xuất nhập cảnh có đúng không ạ?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư !

     
    1345 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #436436   21/09/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Trường hợp này thực hiện theo đúng quy định tại thì khi xin nhập cảnh visa lao động phải theo đơn vị lao động không được quyền chuyển đổi. Bạy giờ đổi qua đơn vị khác thì phải xuất cảnh và làm lại thủ tục

    Điều 7. Giá trị sử dụng và hình thức của thị thực

    1. Thị thực có giá trị một lần hoặc nhiều lần và không được chuyển đổi mục đích.

    2. Thị thực được cấp riêng cho từng người, trừ trường hợp trẻ em dưới 14 tuổi được cấp chung hộ chiếu với cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ.

    3. Thị thực được cấp vào hộ chiếu hoặc cấp rời.

    Điều 45. Quyền, trách nhiệm của cơ quan, tổ chức, cá nhân mời, bảo lãnh

    2. Cơ quan, tổ chức, cá nhân mời, bảo lãnh có các trách nhiệm sau đây:

    đ) Làm thủ tục với cơ quan quản lý nhà nước về ngành, nghề, lĩnh vực quy định phải xin phép trước khi mời, bảo lãnh người nước ngoài nhập cảnh Việt Nam để hoạt động trong các ngành, nghề, lĩnh vực đó;

    e) Thông báo bằng văn bản cho cơ quan quản lý xuất nhập cảnh về việc người nước ngoài được cấp giấy tờ có giá trị nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú còn thời hạn nhưng không còn nhu cầu bảo lãnh trong thời gian tạm trú tại Việt Nam và phối hợp với cơ quan chức năng yêu cầu người nước ngoài xuất cảnh.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-