Gia hạn quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #496871 14/07/2018

    thiepoanh

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2018
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 930
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Gia hạn quyền sử dụng đất

    Chào mọi người, mình có một thắc mắc này mong mọi người giúp. Chân thành cảm ơn
    Trước khi hết hạn sử dụng đất 6 tháng thì người sử dụng đất nông nghiệp có được gia hạn quyền sử dụng đất hay ko?

     
    1154 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thiepoanh vì bài viết hữu ích
    sunshine19 (14/07/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #496879   14/07/2018

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Theo quyđịnh  tại Điều 74 Nghị định 43/2014/NĐ-CP Trình tự, thủ tục gia hạn sử dụng đất; xác nhận tiếp tục sử dụng đấtnông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân khi hết hạn sử dụng đất:

    "1. Tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ngoài khu công nghệ cao, khu kinh tế và không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này có nhu cầu gia hạn sử dụng đất thì thực hiện theo quy định sau đây:

    a) Trước khi hết hạn sử dụng đất tối thiểu là 06 tháng, người sử dụng đất có nhu cầu gia hạn sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị gia hạn sử dụng đất.

    b) Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm định nhu cầu sử dụng đất; trường hợp đủ điều kiện được gia hạn thì giao Văn phòng đăng ký đất đai gửi thông tin địa chính cho cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính; trình Ủy ban nhân dân cùng cấp quyết định gia hạn quyền sử dụng đất; ký hợp đồng thuê đất đối với trường hợp thuê đất; chuyển hồ sơ cho Văn phòng đăng ký đất đai để thực hiện đăng ký. "

    Như vậy, theo quy định này, người sử dụng đất nông nghiệp có thể nộp hồ sơ gia hạn sử dụng đất tối thiểu là 6 tháng trước khi hết hạn sử dụng.
     

     
    Báo quản trị |