Gia hạn hợp đồng với người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #402412 13/10/2015

    TrancyTNTran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gia hạn hợp đồng với người lao động

    Xin chào Luật sư,

    Cong ty mình ký hợp đồng 1 năm với nhân viên và tháng 2 này sẽ hết hạn hợp đồng. Nhưng công ty mình không có ý định gia hạn. Nhờ luật sư tư vấn giúp thủ tục cắt giảm lao động như thế nào?

    Bên cạnh đó, cong ty muốn giữ lại một số nhân viên.Vậy khi ký phụ lục hợp đồng có cần đem đến cơ quan nào thẩm duyệt không luật sư?

    Nhờ luật sư tư vấn giúp. Xin chân thành cảm ơn.

    Chúc sức khỏe và thành công đến luật sư.

     

     
    4044 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402587   14/10/2015

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn Luật Hải Nguyễn xin được chia sẻ như sau:

    Theo quy định tại Điều 22 Bộ luật Lao động, với HĐLĐ xác định thời hạn, khi hết hạn hợp đồng nếu người sử dụng lao động không có ý định gia hạn hợp đồng, người lao động không tiếp tục làm việc thì HĐLĐ sẽ chấm dứt hiệu lực kể từ thời điểm chấm dứt hiệu lực được ghi trong hợp đồng.

    Trường hợp muốn giữ lại một số LĐ, Người sử dụng lao động phải kí HĐLĐ mới.

    Trường hợp sử dụng phụ lục hợp đồng lao động dùng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động thì phải ghi rõ nội dung những điều khoản sửa đổi, bổ sung và thời điểm có hiệu lực. Việc sử dụng phụ lục hợp đồng,

    Việc ký phụ lục hợp đồng không cần đem đến cơ quan thẩm duyệt.

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #402612   14/10/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 67516
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4194 lần


    Chào bạn , trường hợp này bạn không cần phải làm thủ tục cắt giảm, tuy nhiên, bạn phải thông báo trước 15 ngày trước khi hết hạn hợp đồng lao động, đồng thời bạn phải giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc theo quy định của Bộ luật lao động 2012.

    Những nhân viên bạn muốn giữ lại thì trong hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, bạn phải ký kết hợp đồng lao động mới. Nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

     

     

     

     
    Báo quản trị |