Gia hạn giấy phép lao động khi hộ chiếu sắp hết hạn

Chủ đề   RSS   
  • #517526 30/04/2019

    hoangleminh111



    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 1725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Gia hạn giấy phép lao động khi hộ chiếu sắp hết hạn

    Trong quá trình chuẩn bị gia hạn giấy phép cho lao động người nước ngoài mình mới phát hiện ra là thời hạn hộ chiếu của ng lao động sẽ hết vào 21/12/2020. trong khi đó mình muốn xin gia hạn từ 07/07/2019 đến 06/07/2021 thì có được không? sau khi xin được giấy phép lao động mới mình sẽ xin cả thẻ tạm trú và thị thực thời hạn 2 năm liệu có bị ảnh hưởng gì không? Mong thư viện pháp luật giải đáp giúp. 

     
    1237 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517531   30/04/2019

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (737)
    Số điểm: 8797
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 142 lần


    Về vấn đề anh nêu, trước khi hộ chiếu của người nước ngoài này hết hạn thì mình phải liên hệ với đại sứ quán, lãnh sự quán hoặc văn phòng đại diện ngoại giao của nước họ để được hướng dẫn cấp lại hoặc gia hạn hộ chiếu.

    Còn liên quan đến GPLĐ thì mình vẫn được xin cấp lại trong trường hợp này, chỉ cần nộp hồ sơ theo quy định tại Điều 14 Nghị định 11/2016/NĐ-CP gửi cho Sở Lao động - Thương binh và Xã hội đã cấp giấy phép lao động đó là được. Trình tự thực hiện cụ thể được hướng dẫn tại Điều 15 Nghị định 11.

    Khoản 7 Điều 9 Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 thì khi thị thực hết hạn, sẽ được xem xét cấp lại thị thực mới.

    Cũng như tại Điều 31 và Điều 35 quy định về thời hạn của thẻ tạm trú và gia hạn tạm trú thì trong trường hợp thị thực có ký hiệu ĐT, LĐ thì thời hạn tạm trú không quá 12 tháng và được xem xét cấp thẻ tạm trú. Khi có nhu cầu xin gia hạn tạm trú thì đề nghị cơ quan, tổ chức, cá nhân mời, bảo lãnh làm thủ tục tại cơ quan quản lý xuất nhập cảnh để được gian hạn.

    >>> Trong thủ tục cấp mới thị thực cũng như gia hạn tạm trú này cần phải có hộ chiếu còn hiệu lực. Cho nên nếu tại thời điểm mình xin cấp thị thực và thẻ tạm trú mà hộ chiếu hết hạn thì không được, mình phải làm hộ chiếu mới rồi mới xin được hai loại giấy tờ trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    kihlinbin@gmail.com (30/01/2020)
  • #530786   14/10/2019

    Bạn đã xin gia hạn GPLĐ được chưa ạ?

    Mình cũng gặp trường hợp tương tự, mong được chia sẻ từ bạn! 

    Mình cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tramhuong91 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2019)