DanLuat 2015

Gia hạn giấy phép lao động cho người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #147434 14/11/2011

    small_letter89

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gia hạn giấy phép lao động cho người nước ngoài

    Chào anh/ chị,

    Em ở công ty nước ngoài về lĩnh vực tư vấn xây dựng. Hiện đang có nhu cầu gia hạn giấy phép lao động cho một người nước ngoài (quốc tịch Hàn quốc). 

    Em có xem lại nghị định 34, điều 10, khoản 2: Hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép lao động: 
    a) Đối với người nước ngoài làm việc theo hình thức hợp đồng lao động:
    Đề nghị gia hạn......trong đó nêu rõ lý do chưa đào tạo được người Việt Nam để thay thế....;
    Bản sao hợp đồng lao động;
    Giấy phép.
    b) Đối với người nước ngoài làm việc theo hình thức quy định tại điểm c và d....
    Đề nghị gia hạn...
    Bản sao hợp đồng
    Giấy phép.

    Lần này, lên gia hạn, trên sở sau khi xem hồ sơ gồm: đơn xin gia hạn theo mẫu số 5, hợp đồng lao động & giấy phép lao động; sở có yêu cầu phải kèm theo hợp đồng đào tạo với người việt nam khác thay thế cho vị trí đó.

    Theo em, thì vị trí người nước ngoài đó thuộc loại hình thức hợp đồng tại điểm c điều 1 khoản 1 của nghị định đúng ko ạ. Như vậy, e không cần hợp đồng đào tạo nữa đúng ko ạ?
    Vì đây là lần đầu tiên, công ty e bị hỏi hợp đồng đào tạo, mà e có hỏi các chị đồng nghiệp, cũng không ai có ý niệm về loại hợp đồng này, rồi còn kinh phí hợp đồng mà thực tế, vị trí đó, cty đòi hỏi phải là lao động nước ngoài nên không có ý định đào tạo thay thế.

    không hiểu e hiểu như vậy có đúng ko ạ, xin các anh/chị tư vấn cho em ạ. ^^ e xin cám ơn!!
     
    6550 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #158872   03/01/2012

    binh87
    binh87

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2009
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiện tại đã có nghị định số 46/2011 thay thế nghị định 34 rồi bạn ah.
    a)     Đối với người nước ngoài làm việc theo hình thức hợp đồng lao động, bao gồm:
    (i)   Văn bản đề nghị gia hạn giấy phép lao động của người sử dụng lao động (Theo mẫu);
    (ii)  Bản sao hợp đồng học nghề được ký giữa doanh nghiệp với người lao động Việt Nam để thay thế cho công việc mà người nước ngoài đang đảm nhiệm theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hoặc văn bản để chứng minh đã thực hiện chương trình, kế hoạch đào tạo lao động Việt Nam theo quy định tại khoản 1 Điều 132 của Bộ luật Lao động để thay thế cho công việc mà người nước ngoài đang đảm nhiệm.;
    (iii) Bản sao hợp đồng lao động;
    (iv)  Giấy phép lao động đã được cấp;
    (v)   Giấy chứng nhận ĐKKD/Giấy phép đầu tư/Giấy chứng nhận đầu tư/Giấy phép nhà thầu…
    (vi)  Giấy giới thiệu cho người tiến hành thủ tục (Theo mẫu).
    Bạn có thể tham khảo thêm tại http://viclaw.vn/dich-vu-xin-giay-phep/thu-tuc-gia-han-giay-phep-lao-dong.html . Mình đã đọc được nhiều thông tin liên quan đến giấy phép lao động ở đây

    Trần Bình

    098.734.1183

    Mail: tranbinh_198@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-