DanLuat 2015

Gia hạn bảo hộ nhãn hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #346971 26/09/2014

    Anhducht

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Gia hạn bảo hộ nhãn hiệu

    Cho em hỏi về thủ tục gia hạn bảo hộ nhãn hiệu ở Cục sở hữu trí tuệ với ạ? Với lại sau bao nhiêu lâu kể từ ngày hết hạn của văn bằng bảo hộ thì không được phép gia hạn nữa ạ? Có bị phạt gì k nếu nộp muộn ạ?

     
    4938 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346976   26/09/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi Phan Law Vietnam trả lời như sau:

    Thứ nhất, Theo quy định tại Điểm c khoản 20.4 Điều 20 Thông tư 01/2007/TT-BKHCN: Để được gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng kí nhãn hiệu, trong vòng 06 tháng trước ngày Giấy chứng nhận đăng kí nhãn hiệu hết hiệu lực, chủ Giấy chứng nhận đăng kí nhãn hiệu phải nộp đơn yêu cầu gia hạn. Có thể nộp muộn hơn nhưng k quá 06 tháng kể từ ngày hết hạn và phải nộp lệ phí ra hạn+10% lệ phí gia hạn/tháng nộp muộn.

    Thứ hai, về vấn đề phạt

    Đăng kí nhãn hiệu+ gia hạn là quyền của cá nhân tổ chức. Nếu không nộp đơn yêu cầu gia hạn và phí thì theo quy định tại điểm a, Khoản 1 Điều 95 Luật SHTT quy định “Chủ văn bằng bảo hộ không nộp lệ phí duy trì hiệu lực hoặc gia hạn hiệu lực theo quy định" thì Văn bằng bảo hộ bị chấm dứt hiệu lực.

    Trân trọng!

     

     

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhanLawVietnam01 vì bài viết hữu ích
    Anhducht (26/09/2014)
  • #346977   26/09/2014

    Anhducht
    Anhducht

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Phan law Việt nam ạ, cho em hỏi lun cái hồ sơ có gì ạ? Với Lệ phí gia hạn là bao nhiêu ạ

    Cập nhật bởi Anhducht ngày 26/09/2014 04:24:26 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #346978   26/09/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn,

    1/ Về hồ sơ gia hạn

    - Tờ khai yêu cầu gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ [Mẫu 02GHVB PL C TT 01/2007]

    - Bản gốc Giấy chứng nhận đăng kí Nhãn hiệu

    - Giấy ủy quyền (nếu người khác nộp thay)

    - Chứng từ lệ phí gia hạn, công bố quyết định gia hạn và đăng bạ quyết định gia hạn)

    2/ Phí gia hạn: 540.000 đồng/nhóm tối đa 06 dịch vụ/sản phẩm.

    Bạn có thể contact với chúng tôi nếu có nhu cầu gia hạn Văn bằng bảo hộ Nhãn hiệu

    Trân trọng!

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhanLawVietnam01 vì bài viết hữu ích
    Anhducht (26/09/2014)
  • #346988   26/09/2014

    luatsutraloi3
    luatsutraloi3
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (439)
    Số điểm: 7761
    Cảm ơn: 294
    Được cảm ơn 129 lần


     

    Chào bạn Anhducht !

     

    Mình xin trả lời, hướng dẫn cho bạn về trường hợp câu hỏi của bạn, như sau:

    Để có thể gia hạn bảo hộ nhãn hiệu bạn cần gì?

     

    giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hàng hóa

     

    - Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu, trong vòng 06 tháng trước ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực, chủ Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu phải nộp đơn yêu cầu gia hạn cho Cục sở hữu trí tuệ.
    - Đơn yêu cầu gia hạn có thể nộp muộn hơn thời hạn quy định nêu trên nhưng không được quá 06 tháng kể từ ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực và chủ Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu phải nộp lệ phí gia hạn cộng với 10% lệ phí gia hạn cho mỗi tháng nộp muộn.
     Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có thể được gia hạn nhiều lần liên tiếp, mỗi lần 10 năm.

    Đơn yêu cầu gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu gồm các tài liệu sau đây:

    - Tờ khai yêu cầu gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ, làm theo mẫu 02-GHVB quy định tại Phụ lục C của Thông tư 01/2007/TT-BKHCN;
    - Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu (trường hợp yêu cầu ghi nhận việc gia hạn vào Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu);
    - Giấy uỷ quyền (trường hợp nộp đơn thông qua đại diện);
    - Chứng từ nộp lệ phí gia hạn, công bố quyết định gia hạn và đăng bạ quyết định gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu theo quy định.
     
    Trân trọng !
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsutraloi3 vì bài viết hữu ích
    Anhducht (26/09/2014)
  • #430103   07/07/2016

    Haduyen20794
    Haduyen20794

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Theo Khoản 6 Điều 93 Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định: "Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có hiệu lực từ ngày cấp đến hết mười năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn nhiều lần liên tiếp, mỗi lần mười năm"

    Để được gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu, trong vòng 06 tháng trước ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực, chủ sở hữu nhãn hiệu phải nộp đơn yêu cầu gia hạn cho Cục Sở hữu trí tuệ.

    Về thủ tục gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu bao gồm:

    a) Tờ khai yêu cầu gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ, làm theo mẫu 02-GHVB quy định tại Phụ lục C của Thông tư 01/2007/TT-BKHCN

    b) Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu (trường hợp yêu cầu ghi nhận việc gia hạn vào Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu)

    c) Giấy ủy quyền (trường hợp nộp đơn thông qua người đại diện)

    d) Chứng từ nộp lệ phí gia hạn, công bố quyết định gia hạn và đăng bạ quyết định gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu theo quy định.

    Cục Sở hữu trí tuệ xem xét đơn yêu cầu gia hạn trong thời hạn 01 tháng kể từ ngày nhận đơn. Trường hợp đơn không có thiếu sót, Cục Sở hữu trí tuệ ra quyết định gia hạn, ghi nhận vào văn bằng bảo hộ, đăng bạ và công bố trên Công báo sở hữu công nghiệp.

    Cục Sở hữu trí tuệ ra thông báo dự định từ chối gia hạn, có nêu rõ lý do và ấn định thời hạn 01 tháng kể từ ngày ra thông báo để người yêu cầu sửa chữa thiếu sót hoặc có ý kiến phản đối, nếu đơn yêu cầu gia hạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    + Đơn yêu cầu gia hạn không hợp lệ hoặc được nộp không đúng thủ tục quy định

    + Người yêu cầu gia hạn không phải là chủ văn bằng bảo hộ tương ứng

    Nếu trong thời hạn đã ấn định, người yêu cầu không sửa chữa thiếu sót hoặc sửa chữa thiếu sót không đạt yêu cầu, không có ý kiến phản đối hoặc ý kiến phản đối không xác đáng thì Cục Sở hữu trí tuệ ra thông báo từ chối gia hạn 

    Đơn yêu cầu gia hạn có thể nộp muộn hơn thời hạn quy định trên nhưng không được quá 06 tháng kể từ ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực và chủ sở hữu nhãn hiệu phải nộp lệ phí gia hạn cộng với 10% lệ phí gia hạn cho mỗi tháng nộp muộn.

    Về câu hỏi của bạn là sau bao lâu kể từ ngày hết hạn của văn bằng bảo hộ thì không được phép gia hạn nữa. Theo mình được biết thì quá thời hạn 06 tháng kể từ ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực thì hiệu lực của Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hoàn toàn bị hủy và muốn được bảo hộ lại nhãn hiệu này, chủ sở hữu buộc phải tiến hành thủ tục đăng ký mới nhãn hiệu. Thủ tục này lặp lại như đăng ký nhãn hiệu mới, tốn nhiều thời gian và chi phí cho chủ sở hữu nhãn hiệu

    Trân trọng!

    Hà Duyên

    Email: ha.duyen71694@gmail.com

    Cập nhật bởi Haduyen20794 ngày 07/07/2016 04:58:51 CH thêm chữ ký

    Hà Duyên

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-