DanLuat 2015

Gia đình tôi bị người ngoài xông vào đánh người trái phép thì bị tội gì?

Chủ đề   RSS   
  • #518024 11/05/2019

    Dinhha203pl

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gia đình tôi bị người ngoài xông vào đánh người trái phép thì bị tội gì?

    Gia đinh tôi đang có chút to tiếng và xích mích với nhau cụ thể là bố tôi và tôi . To tiếng với nhau một hồi bố tôi chạy ra ngoài gọi 3 người cháu là : G, T, H . Thấy 3 người đánh đứng ngoài cổng mẹ tôi liền bảo " m cứ ngồi im sẽ đứa nào làm gì "( tôi nghĩ đó cũng là điều bình thường thôi bởi vì đấy là nhà mình mà ) nhưng kh ngay lập tức anh T liền đạp cửa sông vào đấm mẹ tôi 2 phát và ngã ngửa ra sân , sau đó anh G và H một người ôm tay tôi , một người túm lấy đầu tôi , còn anh T thì liên tục đấm vào mặt tôi và vừa đấm vừa bảo " cứ đấm đi đéo phải sợ , tội vạ đâu tao chịu " và vừa đấm vừa chửi rủa tôi và mẹ tôi . Sau đó mấy người hàng xóm vào can thì 2 người kia là anh G ,H đi về . Còn anh T thì vẫn cứ đứng ngoài cổng chửi ! Vậy thì bị phạm tội gì ạ ?

     
    256 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518046   12/05/2019

    Căn cứ tại Điều 134 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) thì:

    Cả ba người G, T, H sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội cố ý gây thương tích hoặc gây hại cho sức khỏe của người khác” nếu tỉ lệ tổn thương cơ thể của anh hoặc mẹ anh từ 11% đến 30% hoặc nếu tỉ lệ tổn thương dưới 11% khi anh dưới 16 tuổi, mẹ anh là người đã có tuổi và không có khả năng tự vệ hoặc do được thuê để gây thương tích/ gây hại cho sức khỏe của người khác.

    Nếu tỉ lệ thương tích của anh và mẹ anh không thuộc trường hợp nào như nêu trên thì hành vi của ba người G, T, H sẽ chỉ bị xử lý vi phạm hành chính về trật tự công cộng, theo quy định tại Điểm e Khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

    "Điều 5: Vi phạm quy định về trật tự công cộng

    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    ...

    e. Xâm hại hoặc thuê người khác xâm hại đến sức khỏe của người khác;

    ....."

    Như vậy, căn cứ vào mức độ, hậu quả do G, T, H gây ra đối với anh và mẹ anh để xác định việc họ có vi phạm về ‘Tội cố ý gây thương tích hoạc gây hại cho sức khỏe của người khác” và phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm này hay không nhé!

    Một số trao đổi với anh!

     

    Cập nhật bởi phuongdung003 ngày 12/05/2019 04:29:16 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #518763   24/05/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (701)
    Số điểm: 6235
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 100 lần


    Điều 134 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác như sau:
     
    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:
     
    a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;
     
    b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;
     
    c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
     
    d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;
     
    đ) Có tổ chức;
     
    e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
     
    ...
     
     
     
    Điểm e khoản 3 Điều 5 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:
     
    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
     
    e) Xâm hại hoặc thuê người khác xâm hại đến sức khỏe của người khác.
     
    Như vậy, trường hợp tự ý xông vào nhà người khác và đánh người thì G, T, H có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác nếu tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11%, TH không đủ căn cứ khởi tố hình sự thì những người này sẽ bị xử phạt hành chính, phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |