DanLuat 2015

Gia đình phản đối hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #320514 25/04/2014

    thuminh123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gia đình phản đối hôn nhân

    Em trai tôi sinh năm 1990 và hiện  nay đang đòi cưới 1 chị sinh năm 1985. Chị ta đã có 1 cô con gái tầm 6-7 tuổi. chị ta từ trước tới nay thuộc dạng rất ăn chơi và hư hỏng.Và hiện nay em tôi bảo chị ta đang mang thai đứa con của em tôi và chúng đòi làm đám cưới.Gia đình tôi sẽ không đồng ý. Chúng nói nếu không cho cưới sẽ nhờ tới pháp luật can thiệp. Cho tôi hỏi pháp luật sẽ giải quyết trường hợp này như thế nào? Nếu chúng nhờ pháp luật can thiệp thì pháp luật có đồng ý trường hợp thế này không?

    Xin mọi người tư vấn giúp mình với.

     
    2196 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320550   25/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn!

    Luật hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định về điều kiện kết hôn tại điều 9 như sau:

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Các trường hợp cấm kết hôn (Điều 10):

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

    Như vậy, việc chênh lệch tuổi tác hay có con riêng không ảnh hưởng đến việc các bên có nguyện vọng được kết hôn với nhau, nếu các bên không thuộc các trường hợp cấm kết hôn, có ý chí tự nguyên và đủ tuổi theo quy định của pháp luật.

    Nếu cô gái kia hiện tại đang độc thân (chưa có chồng hoặc có chồng mà đã ly hôn) và hai bên có nguyện vọng, pháp luật không ngăn cấm việc đăng ký kết hôn giữa họ.

    Hi vọng gia đình sẽ có cách giải quyết thấu tình đạt lý!

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-