Gia đình có nhiều người theo chế độ cũ có kết hôn với công an được không?

Chủ đề   RSS   
  • #521565 24/06/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Gia đình có nhiều người theo chế độ cũ có kết hôn với công an được không?

    Cho em hỏi: Em và bạn trai đang quen nhau. anh ấy là công an. Hai đứa em định tiến xa hơn. Nhưng gia đình bên nội em thì Bác 2 và Bác 3 em bị bắt đi lính Ngụy, nhưng cả 2 đã mất rồi. Gia đình bên ngoại em thì ông bà ngoại gốc Hoa. Cậu 3, Cậu 8 em cũng bị bắt đi lính Ngụy, nhưng Cậu 3 em mất rồi. Thế bọn em có đủ điều kiện kết hôn không vậy? Em chân thành cảm ơn!

    Trả lời:

    Để đăng ký kết hôn thì bạn cần phải đáp ứng điều kiện kết hôn theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Bên cạnh đó, khi bạn kết hôn với công an là những người thuộc trong lực lượng vũ trang nhân dân, là một ngạch đặc thù nên sẽ có những quy định lưu hành nội bộ trong ngành. Tuy nhiên, kết hôn với người trong ngành công an phải thẩm tra lý lịch gia đình và bản thân, cụ thể:

    - Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền.

    - Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang tranh chấp hành án phạt tù.

    - Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin Lành…

    - Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.

    - Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)

    Ngoài ra sẽ có một số quy định khác ở từng địa phương.

    Do vậy, trong trường hợp bạn muốn kết hôn với người là công an, thì bạn nên liên hệ trực tiếp với cán bộ thẩm tra lý lịch người kết hôn với cơ quan công an để được giải đáp thắc mắc.

    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

    Trân trọng!

     
    3864 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận