Gia đình chồng có thể quyết định tài sản chung của vợ chồng?

Chủ đề   RSS   
  • #59640 05/09/2010

    ngocan541

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gia đình chồng có thể quyết định tài sản chung của vợ chồng?

    Chị tôi lấy chồng đươc gần 20 năm có 2 con (1 trai 1 gái ) ,2 vợ chồng dành dụm mua được nhà và đất nhưng bây giờ bên chồng chị tôi làm giấy đất lại và tự ý để chồng chị tôi đứng tên (năm 2010) (chị tôi không biết ) .

    Bây giờ bên gia đình chồng của chi tôi lại đem mảnh đất đó chia lại cho các con của bên chồng chi tôi . như vậy :

    1) Chính quyền xã làm như vậy có đúng với luật hay không ?

    2) Gia đình chồng chị tôi có được quyền làm vậy không ?

    3) Nếu bây giờ chị tôi làm đơn khiếu nại có đựơc giải quyết không ? và chị tôi có giành lại được đất hay không ?

    Nếu bây giờ chị tôi ly hôn thì có được phân chia tai sản không ? nếu đựơc thì phân chia như thế nào ? .

    Trường hợp chị tôi không ly hôn mà muốn làm giấy đất lại để 2 vợ chồng đứng tên thì chi phí là bao nhiêu ? thủ tục như thế nào ?mong Luật sư  giải đáp giúp
     
    Cám ơn Luật sư!
     
    6647 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60383   10/09/2010

    Ls_HuynhQuocNam
    Ls_HuynhQuocNam

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2008
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định Luật Hôn nhân và Gia đình thì tài sản phát sinh trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng (trừ trường hợp có thỏa thuận riêng giữa vợ và chồng).

    Tại Điều 95 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định về "Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn" thì tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi.

    Trong trường hợp này Chị của bạn phải đem các giấy tờ mà vợ chồng của Chị bạn khi nhận chuyển nhượng diện tích nhà đất trên để làm căn cứ khiếu nại việc cấp GCNQSDĐ và chia diện tích đất trên của UBND xã là không đúng theo quy đinh của pháp luật.

    LS. Huỳnh Quốc Nam 0927345567

     
    Báo quản trị |  
  • #60519   12/09/2010

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 56 lần


    Chào bạn.

    Gỉa sử quan hệ vợ chồng giữa chị bạn và anh rể bạn là hợp pháp và nhà đất vợ chồng chị bạn mua là hợp pháp trong thời kì hôn nhân thì:
    Theo quy định của luật hôn nhân và gia đình hiện hành thì;

    "Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

    2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

    Điều 28. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung

    1. Vợ, chồng có quyền và nghĩa vụ ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung.

    2. Tài sản chung của vợ chồng được chi dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện các nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    3. Việc xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch dân sự liên quan đến tài sản chung có giá trị lớn hoặc là nguồn sống duy nhất của gia đình, việc dùng tài sản chung để đầu tư kinh doanh phải được vợ chồng bàn bạc, thoả thuận, trừ tài sản chung đã được chia để đầu tư kinh doanh riêng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 của Luật này."

    Các hành vi mà bạn nêu của chính quyền xã và của gia đình chồng chị bạn là không đúng.

    Chị Bạn có quyền khiếu nại việc cấp lại Gia6y1 chứng nhận tại UBND cấp huyện nơi mảnh đất tọa lạc vì thẩm quyền cấp giấy chứng nhận thuộc UBND cấp huyện (UBND cấp xã không có quyền cấp GCNQSDĐ) hoặc khởi kiện tại TAND có thẩm quyền sau khi đã khiếu nai...

    Vấn đề bạn đặt ra có nhiều tình tiết chưa rõ. Vậy nên tôi chỉ trả lời được thế.

    Có gì thắc mắc đề nghị bạn liên hệ trực tiếp.

    Chúc bạn mọi sự tốt lành.

    Trân trọng kính chào.

    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #60596   13/09/2010

    Mai_Y_Nguyen
    Mai_Y_Nguyen
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2007
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 4781
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 83 lần


    Cảm ơn LS.Trí đã cung cấp thêm bài tư vấn.
     
    Báo quản trị |  
  • #60807   14/09/2010

    lsbuivanthe
    lsbuivanthe

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn,

    Tôi nghĩ rằng đằng sau vụ việc này có thể có nhiều khuất tất mà không tiện nói ra.

    Gđ chồng chị bạn đang hành động theo cái logic thực tế là: đất do 1 mình chồng chị bạn đứng tên ông ấy muốn chia cho ai thì chia, có lẽ việc chia này là đang chia trên thực tế chứ chưa làm thủ tục chuyển nhượng, tặng cho  theo quy định của pháp luật.

    Việc làm của gđ chồng chị bạn là không đúng luật vì:

    Tài sản (nhà đất) được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng, việc định đoạt phải có ý kiến của vợ chồng, dù 1 mình đứng tên trong GCNQSDĐ nhưng chồng chị bạn cũng không có quyền tự quyết định.

    Chị bạn cần xem lại GCNQSDĐ và quá trình cấp nó để tiến hành khiếu nại quyết định cấp GCNQSSĐ của UBND huyện (không phải UBND xã vì việc cấp GCNQSDĐ thuộc thẩm quyền của UBND cấp huyện).

    Theo đó, nếu bây giờ chị bạn muốn nộp đơn ly hôn và được giải quyết thì về nguyên tắc chị bạn sẽ được chia 1/2 tài sản trên. Nếu k ly hôn mà chỉ muốn sửa GCNQSDĐ thì chị bạn cần khiếu nại như trên đã nói, thủ tục này không tốn nhiều chi phí đâu bạn.

    Best Regards,

    Bùi Văn Thể

    0902 393 101

    buivanthe85@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #60912   15/09/2010

    Mai_Y_Nguyen
    Mai_Y_Nguyen
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2007
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 4781
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 83 lần


    Cảm ơn lsbuivanthe nhiệt tình hỗ trợ.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS. Huỳnh Quốc Nam 0927345567