Gia đình bị chia thiếu diện tích đất (theo định suất)

Chủ đề   RSS   
  • #523844 26/07/2019

    Tiennv1588

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Gia đình bị chia thiếu diện tích đất (theo định suất)

    Xin hỏi luật sư, năm 1992 nhà nước cải cách chia đất theo định xuất, nhà tôi có 3 định xuất mỗi định xuất dc 2 sào, nhưng cán bộ thời đó chỉ chia 5 sào rưỡi, sổ đỏ cũng chỉ có 5,5 sào giờ nhà nước thu hồi đất, tôi có quyền đòi lại nửa sào đất kia không? Nhiều nhà thôn tôi cũng thiếu, nhưng nhiều nhà cũng thừa vậy hỏi luật sư giải quyết thế nào?

     
    1715 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tiennv1588 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523856   26/07/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Căn cứ khoản 1, Điều 75, Luật Đất đai năm 2013 thì để được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất phải đáp ứng một trong các điều kiện sau:

    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận);

    2. Có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai 2013 mà chưa được cấp.

    Gia đình bạn có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có diện tích 5,5 sào. Theo quy định tại  điểm c khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai năm 2013 thì hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có Giấy tờ hợp pháp về tặng cho quyền sử dụng đất thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Gia đình bạn đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất  5,5 sào, điều này đồng nghĩa việc gia đình bạn đủ điều kiện để được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất.Như vậy, gia đình bạn có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất 5,5 sảo chỉ có thể được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi theo quy định pháp luật.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/07/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.