giá đền bù đất có thỏa đáng ??????

Chủ đề   RSS   
  • #432115 29/07/2016

    bossdai

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    giá đền bù đất có thỏa đáng ??????

    Nhà em có 4002.8 m2 đất rừng trồng cây keo cứ 3 năm thu hoạch 1 lần . Nhưng bây giờ họ có xây dựng nhà máy nước trong đó có lấy số đất như trên của em họ bảo đất của em thuộc vị trí số 2 . Và họ đền bù với giá 3.300 đồng nhưng em tìm hiểu và đọc về quy định giá đất TT Huế thì là 19.900 đ nếu luật sư thắc mắc có có thể đưa luật sư xem ạ. Trong đó sổ đỏ của em có ghi thế này Nguồn gốc sử dụng đất : Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất như Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng . Vậy có phải đất đó còn thuộc của nhà nước ko ??? Gía tiền đó có phải ko ? 

     
    3523 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432117   29/07/2016
    Được đánh dấu trả lời

    suponge
    suponge
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (418)
    Số điểm: 4213
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 106 lần


    Đền bù thế là hơn Formosa rồi còn mong gì =))

     
    Báo quản trị |  
  • #433066   10/08/2016

    bossdai
    bossdai

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    =)))))))))))) nè chế đất của người ta có 3.300 đ đền cả hết được có 24 củ  mà mỗi năm trồng keo thu hoạch đc cả 50 -100 củ của ng ta đó 

     
    Báo quản trị |  
  • #433748   17/08/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 115 lần


    Chào bạn, trường hợp của bạn chúng tôi xin phép được trả lời như sau:

    Thứ nhất, Nội dung trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của bạn có nội dung là : "Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất như Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng". Đây không phải là đất còn thuộc của nhà nước mà là diện tích đất này thuộc gia đình bạn, nhà nước công nhận quyền sử dụng đất đối với diện tích đất đó, đây là loại đất giao mà không thu tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

    Thứ hai, theo thông tin mà bạn cung cấp thì trường hợp của bạn là thu hồi đất để xây dựng nhà máy (mục tiêu phát triển phát triển kinh tế).

    Theo quy định tại Điều 112, Luật đất đai năm 2013:

    "Việc định giá đất phải bảo đảm các nguyên tắc sau đây:

    a) Theo mục đích sử dụng đất hợp pháp tại thời điểm định giá;

    b) Theo thời hạn sử dụng đất;

    c) Phù hợp với giá đất phổ biến trên thị trường của loại đất có cùng mục đích sử dụng đã chuyển nhượng, giá trúng đấu giá quyền sử dụng đất đối với những nơi có đấu giá quyền sử dụng đất hoặc thu nhập từ việc sử dụng đất;

    d) Cùng một thời điểm, các thửa đất liền kề nhau có cùng mục đích sử dụng, khả năng sinh lợi, thu nhập từ việc sử dụng đất tương tự như nhau thì có mức giá như nhau. 

         Cơ quan có thẩm quyền sẽ căn cứ vào Bảng giá đất 5 năm do UBND cấp tỉnh ban hành, giá đất thị trường...để đưa ra giá bồi thường cụ thể. Trường hợp của bạn nếu được bồi thường với giá là 3.300 đồng thì là thuộc đất rừng sản xuất, khu vực đồng bằng, VT2.

         Việc kết luận mức giá bồi thường đưa ra có hợp lý hay không thì bạn có thể cung cấp thêm thông tin, giấy tờ để luật sư nghiên cứu và tư vấn cụ thể hơn cho trường hợp của bạn.

    Mọi thông tin xin liên hệ:

    Trụ sở chính: P 1936, Tòa nhà HH4C, Khu đô thị Linh Đàm, Đường Nguyễn Hữu Thọ, Hoàng Mai, Hà Nội
    Email: ltdkingdom@gmail.com
     
    Chuyên trang kiến thức, tư vấn pháp luật: http://www.ltdkingdom.com

     

    Điện thoại: 04 73 058 789 - Fax: 04 73 058 789
    Hotline: 0988 265 333 - 01649 818 722

     

     

     
    Báo quản trị |