DanLuat 2015

gia công và sản xuất

Chủ đề   RSS   
  • #287124 19/09/2013

    vohoaiminh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    gia công và sản xuất

    Xin Luật sư cho tôi hỏi về vấn đề này.

    Công ty A đăng ký giấy phép kinh doanh là sản xuất các sản phẩm liên quan tới in ấn lên hộp, gia công các sản phẩm in...( tất cả các hoat động liên quan tới in ấn offset)

    Công ty B là khách hàng sau khi lựa chọn mẫu mã các hộp , rồi ký hợp đồng với A theo đó : A sẽ sản xuất hộp theo mẫu mã kiểu dáng mà B chọn, A mua nguyên vật liệu (là giấy và màu in), sau khi làm xong thì giao hàng vào ngày cố định.

    Xin hỏi, trong trường hợp này, A đang hoạt động gia công hay chỉ là sản xuất hàng hóa? Cảm on luật sư

     
    2071 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #287158   20/09/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ các quy định tại các điều dưới đây của BLDS: 

    Điều 547. Hợp đồng gia công

    Hợp đồng gia công là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên nhận gia công thực hiện công việc để tạo ra sản phẩm theo yêu cầu của bên đặt gia công, còn bên đặt gia công nhận sản phẩm và trả tiền công.

     

    Điều 548. Đối tượng của hợp đồng gia công

    Đối tượng của hợp đồng gia công là vật được xác định trước theo mẫu, theo tiêu chuẩn mà các bên thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

     

    Điều 549. Nghĩa vụ của bên đặt gia công

    Bên đặt gia công có các nghĩa vụ sau đây:

    1. Cung cấp nguyên vật liệu theo đúng số lượng, chất lượng, thời hạn và địa điểm cho bên nhận gia công, trừ trường hợp có thoả thuận khác; cung cấp các giấy tờ cần thiết liên quan đến việc gia công;

    2. Chỉ dẫn cho bên nhận gia công thực hiện hợp đồng;

    3. Trả tiền công theo đúng thoả thuận.

     

    Trường hợp trên theo mình công ty A không phải là gia công hàng hóa

    B.R

    Cập nhật bởi Hieu_Lawyer ngày 20/09/2013 09:05:03 SA

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-