Giá bán thấp hơn giá vốn?

Chủ đề   RSS   
  • #330240 26/06/2014

    thanhkimcucvu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giá bán thấp hơn giá vốn?

    Chào Luật Sư: xin cho e hỏi em mới vào làm kế toán cho 1 cong6t y nhưng khi em xem lại sổ sách các kỳ thước thì  kỳ nào cũng có giá vốn (632) thấp hơn giá xuất VAT bán ra. Theo e biết thì điều này là không thể. Xin luật sư tư vấn giúp em có trường hợp nào được kg ạ.

     

     
    5375 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330261   26/06/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Mình không hiểu sao tựa đề bạn hỏi là giá vốn cao hơn giá bán mà đến nội dung thì nó bị ngược lại.

    Trường hợp này bạn xem trong Luật quản lý thuế 2006

    Điều 37. Ấn định thuế đối với người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai trong trường hợp vi phạm pháp luật về thuế

    1. Người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định thuế trong các trường hợp sau đây:

    a) Không đăng ký thuế;

    b) Không nộp hồ sơ khai thuế; nộp hồ sơ khai thuế sau mười ngày, kể từ ngày hết thời hạn nộp hồ sơ khai thuế hoặc ngày hết thời hạn gia hạn nộp hồ sơ khai thuế;

    c) Không khai thuế, không nộp bổ sung hồ sơ thuế theo yêu cầu của cơ quan thuế hoặc khai thuế không chính xác, trung thực, đầy đủ về căn cứ tính thuế;

    d) Không phản ánh hoặc phản ánh không đầy đủ, trung thực, chính xác số liệu trên sổ kế toán để xác định nghĩa vụ thuế;

    đ) Không xuất trình sổ kế toán, hoá đơn, chứng từ và các tài liệu cần thiết liên quan đến việc xác định số thuế phải nộp trong thời hạn quy định;

    e) Mua, bán, trao đổi và hạch toán giá trị hàng hoá, dịch vụ không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường;

    g) Có dấu hiệu bỏ trốn hoặc phát tán tài sản để không thực hiện nghĩa vụ thuế.

    Hiếm khi xảy ra trường hợp này nếu như do hàng hóa hư hỏng bắt buộc phải bán giá thấp hoặc hàng tồn kho cần thanh lý. Trường hợp này bạn cần  nghiên cứu kỹ lại xem thực tế ở DN mình là như thế nào.

     
    Báo quản trị |