GHI SAI ĐỊA CHỈ CÔNG TY KHÁCH HÀNG

Chủ đề   RSS   
  • #373918 12/03/2015

    quynh3892

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    GHI SAI ĐỊA CHỈ CÔNG TY KHÁCH HÀNG

    Chào luật sư,

    Tháng 1 vừa qua cháu có xuất 1 hóa đơn cho khách. Địa chỉ của khách không có chữ "VN", nhưng khi xuất hóa đơn cháu lại in vào. Giờ khách đề nghị đè lên và gạch bỏ chữ VN đi. Cty cháu dùng máy in kim để xuất hóa đơn.

    Cho cháu hỏi hóa đơn trên có sai không? Và nếu sai cháu có thể làm như khách hàng đề nghị được không? Hay giải quyết theo cách nào ạ.

    Cám ơn luật sư.

     
    2098 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #374169   14/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1140 lần


    b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua” 

    Người bán phải ghi đúng tiêu thức “mã số thuế” của người mua và người bán. 

    Tiêu thức “tên, địa chỉ” của người bán, người mua phải viết đầy đủ, trường hợp viết tắt thì phải đảm bảo xác định đúng người mua, người bán. 


    Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng như: "Phường" thành "P"; "Quận" thành "Q", "Thành phố" thành "TP", "Việt Nam" thành "VN" hoặc "Cổ phần" là "CP", "Trách nhiệm Hữu hạn" thành "TNHH", "khu công nghiệp" thành "KCN", "sản xuất" thành "SX", "Chi nhánh" thành "CN"… nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp

    Thông tư 26/2015/TT-BTC hướng dẫn thuế giá trị gia tăng và quản lý thuế tại Nghị định 12/2015/NĐ-CP, sửa đổi Thông tư 39/2014/TT-BTC về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

    Trường hợp này việc ghi thêm VN hay không VN cũng không sao cả, nhưng nếu bên phía kh họ yêu cầu bạn ghi đúng thông tin họ đưa thì bạn phải làm đúng như thế.

    Trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót về tên, địa chỉ người mua nhưng ghi đúng mã số thuế người mua thì các bên lập biên bản điều chỉnh và không phải lập hóa đơn điều chỉnh. Các trường hợp hóa đơn đã lập có sai sót khác thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 20 Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    quynh3892 (17/03/2015)