DanLuat 2015

Ghi giá trị hợp đồng bằng ngoại tệ

Chủ đề   RSS   
  • #467502 13/09/2017

    vuanh80

    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2008
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 1204
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 15 lần


    Ghi giá trị hợp đồng bằng ngoại tệ

    Tôi có một vấn đề muốn nhờ mọi người tư vấn giúp: Công ty tôi ký hợp đồng tư vấn trong đó quy định:

    1. Giá trị hợp đồng ghi bằng USD.

    2. Giá trị thanh toán bằng VNĐ theo tỷ giá USD bán ra tại ngày thanh toán.

    Như vậy có vi phạm pháp lệnh ngoại hối hay không?

     
    1508 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #467511   13/09/2017

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (159)
    Số điểm: 2120
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 70 lần


    Theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 32/2013/TT-NHNN hướng dẫn thực hiện quy định hạn chế sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam có quy định:

    “Điều 3. Nguyên tắc hạn chế sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam

    Trên lãnh thổ Việt Nam, trừ các trường hợp được sử dụng ngoại hối quy định tại Điều 4 Thông tư này, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận và các hình thức tương tự khác (bao gồm cả quy đổi hoặc điều chỉnh giá hàng hóa, dịch vụ, giá trị của hợp đồng, thỏa thuận) của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối.”

    Gửi bạn tham khảo!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #467516   13/09/2017

    luatgiaphatt
    luatgiaphatt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2016
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định hiện nay tại điều 22 Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh ngoại hối (có hiệu lực từ ngày 1-1-2014) quy định hạn chế sử dụng ngoại hối.

    Cụ thể, trên lãnh thổ VN, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận và các hình thức tương tự khác của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các trường hợp được phép theo quy định của Ngân hàng Nhà nước VN.

    Như vậy, trường hợp của bạn đã được coi là vi phạm Pháp lệnh ngoại hối sửa đổi bạn nhé !

    Bạn có thể sửa đổi hợp đồng bằng cách ghi giá trị hợp đồng bằng VND và ghi tương đương giá trị USD ở bên cạnh với tỷ giá tại ngày ký hợp đồng để đảm bảo tính hợp pháp của hợp đồng đã ký với đối tác.

    Mọi trao đổi thêm bạn có thể gửi vào email: thuhuyen.luatgiaphat@gmail.com. Cảm ơn bạn!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-