DanLuat 2015

Ghi giá nhà ảo

Chủ đề   RSS   
  • #316059 01/04/2014

    cholai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ghi giá nhà ảo

    Kính chào luật sư!

    Tôi muốn hỏi vấn đề.

    Tôi có mua 1 căn nhà. Trong hợp đồng đặt cọc thì ghi giá đúng(1.1 tỷ). Nhưng khi ra công chứng, người bán muốn ghi giá 100 triệu(để giảm tiền thuế).

    Cho tôi hỏi để bảo đảm cho mình nếu sau này có tranh chấp thì mình nên làm thêm các giấy tờ gì? (như: trả tiền qua ngân hàng, viết giấy nhận tiền đúng với số tiền thực tế,...).

    Xin chân thành cảm ơn!

     

     

     
    2198 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316108   01/04/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Hợp đồng công chứng là hợp đồng giả tạo nhằm che dấu hợp đồng chuyển nhượng mà các bên thỏa thuận với giá 1,1 tỷ.

    Vì vậy, nếu có tranh chấp thì sẽ khá rắc rối. Mặt khác, ở đây có hành vi trốn thuế TNCN.

    Bạn nên xem lại

     

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #316462   03/04/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    Chào bạn, vấn đề bạn hỏi diễn ra rất phổ biến trên thực tế. Theo quy định của Điều 129 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì đây là giao dịch giả tạo, cụ thể: " Khi các bên xác lập giao dịch dân sự một cách giả tạo nhằm che giấu một giao dịch khác thì giao dịch giả tạo vô hiệu, còn giao dịch bị che giấu vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp giao dịch đó cũng vô hiệu theo quy định của Bộ luật này. 

    Trong trường hợp xác lập giao dịch giả tạo nhằm trốn tránh nghĩa vụ với người thứ ba thì giao dịch đó vô hiệu."

    Do vậy, khi tranh chấp xảy ra thì hợp đồng của bạn vô hiệu, sẽ là rắc rối lớn cho bạn. Ngoài ra hành vi trốn thuế có thể phải chịu trách nhiệm hình sự. Bạn cũng nên cân nhắc và đưa ra quyết định của mình.

    Chúc bạn may mắn.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

0 Thành viên đang online
-