GCN QSH nhà ở sử dụng đất ở được cấp năm 1996 có mua bán cầm cố, thế chấp ngân hàng?

Chủ đề   RSS   
  • #569272 24/03/2021

    GCN QSH nhà ở sử dụng đất ở được cấp năm 1996 có mua bán cầm cố, thế chấp ngân hàng?

    Cho hỏi giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở sử dụng đất ở được cấp năm 1996 có mua bán cầm cố, thế chấp ngân hàng được không.

     
    370 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duccuongphotocopy73@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572408   18/06/2021

    Hong312
    Hong312

    Sơ sinh

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn,

    Theo khoản 1 Điều 188 Luật đất đai năm 2013, điều kiện để chuyển nhượng, thế chấp quyền sử dụng đất là:

    - Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    - Đất không có tranh chấp

    - Quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án

    - Trong thời hạn sử dụng đất

    Trong trường hợp của bạn thi đã có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng và cần xác định xem ngoài việc có GCNQSĐ bạn có đáp ứng các điều kiện còn lại bên trên không.

    Theo Điều 309 Bộ luật Dân sự 2015, đối tượng của cầm cố là tài sản, GCNQSDĐ không phải là tài sản, nên không cầm cố được.

    Khoản 1 Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định người sử dụng đất được thực hiện các quyền: Chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất 

    Cập nhật bởi TranTamDuc.1973 ngày 18/06/2021 09:31:48 SA sửa cho đúng ý
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Hong312 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/06/2021) TranTamDuc.1973 (18/06/2021)