DanLuat 2015

Gây TNGT có KQ Giám định sức khỏe với tỷ lệ thương tật 56% thì bị phạt tù mấy năm

Chủ đề   RSS   
  • #114930 01/07/2011

    thuylanh

    Female
    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2009
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 795
    Cảm ơn: 43
    Được cảm ơn 0 lần


    Gây TNGT có KQ Giám định sức khỏe với tỷ lệ thương tật 56% thì bị phạt tù mấy năm

    Thưa luật sư tư vấn cho tôi:

    Em gái tôi bị TNGT, do chấn thương sọ não có KQ giám định với tỷ lệ thương tật là 56% vậy người gây ra tai nạn giao thông phải đi tù mấy năm thưa LSư?

    Rất mong nhận được ý kiến phản hồi từ phía luật sư;

    Chân thành cảm ơn,
     
    5328 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #115187   03/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13608)
    Số điểm: 93776
    Cảm ơn: 3072
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    Bạn tham khảo quy định của bộ luật hình sự nhé. Xin lưu ý đây là quy định khung, mức thực tế tùy thuộc vào phán quyết của tòa án.

    Điều 202.  Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ 

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 03/07/2011 07:54:33 SA sửa lại điểm b khoản 2 theo luật 2009
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thuylanh (05/07/2011)
  • #115497   04/07/2011

    anh_tuan351
    anh_tuan351
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2008
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1403
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần



    Mình đang tìm hướng dẫn chi tiết về "gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác" mà không ra.
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 05/07/2011 08:01:26 CH xóa bỏ phần trích dẫn
     
    Báo quản trị |  
  • #115498   04/07/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Mọi người có thể tham khảo thêm văn bản sau:

    Theo Nghị quyết số 02/2003/NQ-HĐTP (17/4/2003) hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật hình sự:

    Người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ nếu chỉ căn cứ vào thiệt hại xảy ra, thì gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây phải chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 202 Bộ luật Hình sự:

    a. Làm chết một người;

    b. Gây tổn hại cho sức khoẻ của một đến hai người với tỷ lệ thương tật của mỗi người từ 31% trở lên;

    c. Gây tổn hại cho sức khoẻ của nhiều người với tỷ lệ thương tật của mỗi người dưới 31%, nhưng tổng tỷ lệ thương tật của tất cả những người này từ 41% đến 100%;

    d. Gây tổn hại cho sức khoẻ của một người với tỷ lệ thương tật từ 21% đến 30% và còn gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ ba mươi triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng;

    đ. Gây tổn hại cho sức khoẻ của nhiều người, với tỷ lệ thương tật của mỗi người dưới 21%, nhưng tổng tỷ lệ thương tật của tất cả những người này từ 30% đến 40% và còn gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ ba mươi triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng;

    e. Gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng.


    ...

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boyluat vì bài viết hữu ích
    thuylanh (05/07/2011)
  • #115513   04/07/2011

    anh_tuan351
    anh_tuan351
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2008
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1403
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần



    Cảm ơn bạn. Cái đau đầu ở đây là phải hiểu điểm b như thế nào?

    Lời nhắn : Để viết 1 câu thì bạn không cần trích dẫn nguyên 1 đoạn dài.
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 05/07/2011 08:02:59 CH xóa bỏ đoạn trích dẫn, để lại lời nhắn
     
    Báo quản trị |  
  • #115515   04/07/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    ???
    Điểm b nó rõ ràng thế rồi, bạn thắc mắc chỗ nào nhỉ !?

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #115544   05/07/2011

    thuylanh
    thuylanh

    Female
    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2009
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 795
    Cảm ơn: 43
    Được cảm ơn 0 lần


    Tóm lại tôi hiểu thế này:
    Em gái tôi bị thương tật 56%, Xếp hạng thương tật tạm thời. căn cứ vào điểm b điều 202 của BLHS,

    --> "Cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm"  và tùy thuộc vào phán xét của tòa căn cứ vào tình tiết tăng nặng giảm nhẹ,


    Cảm ơn các ý kiến từ các bạn,






    Cập nhật bởi thuylanh ngày 05/07/2011 08:28:35 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #115731   05/07/2011

    anh_tuan351
    anh_tuan351
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2008
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1403
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Mình không hiểu là phải gây tai nạn cho cả hai người hay chỉ cần gây tai nạn cho một người với tỷ lệ thương tật từ 31% trở lên là có thể xử lý. 
    điểm b khoản 2 dùng "từ #c00000;">một đến hai người" và sau đấy là "gây tỷ lệ thương tật cho #c00000;">mỗi người từ ...."
    Nếu hiểu là phải gây tai nạn cho hai người và mỗi người đều có tỷ lệ thương tật trên 31% thì mới xử lý được. Lúc này câu trả lời cho câu hỏi của bạn trên kia sẽ là không xử lý hình sự được.
    Còn nếu hiểu theo cách chỉ cần gây tai nạn cho một người với tỷ lệ thương tật từ 31% trở lên thì câu trả lời sẽ là được trong trường hợp này. 
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-