DanLuat 2015

Gây tai nạn xe chết người bị xử phạt sao?

Chủ đề   RSS   
  • #449886 19/03/2017

    liiusinnhiulam

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gây tai nạn xe chết người bị xử phạt sao?

    Thưa luật sư, ba của em lái xe 52 chổ ! Đó giờ cjay5 xe kỉ càng lắm, mấy hôm trước chạy xe trong đường Tỉnh Lộ , đường bề rộng chỉ 6m xe thì 2m7  ! Chiếm hơn 2/3 làn đường, ba em đang chạy thì có đám học sinh trong lề nên ba em đánh lái ra ngoài đễ tránh, nhưng sau khi đánh lái qua vì xe thắng không ăn nên đánh lái ngược vào không được. Đâm trực diện vào một người đàn ông đi ngược chìu lại . Hậu quả làm người đàn ông đấy tử vong tại chổ ! Ba em tự vác đầu thú điện Công An xã lại hiện trường ! Qua hôm gia đình em có lại nhà nạn nhân đễ thăm hỏi và trợ giúp lo tan sự cho nạn nhân ! Nhưng gia đình nạn nhân lại không đồng ý sự giúp đở và lời xin lỗi và nói sẽ thưa đến cùng! Trợ giúp tiền gia đình nạn nhân cũng không chiệu ! Luật sư cho em hỏi mức án mà Ba em phải chịu là sao ạ !

     
    1927 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #450043   21/03/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (497)
    Số điểm: 2800
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 131 lần
    Lawyer

    Khi người tham gia giao thông gây tai nạn dẫn đến chết người, người gây ra tai nạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 202 Bộ luật hình sự 1999 (sửa đổi bổ sung 2009) về tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ. Đối với tội này, chủ thể thực hiện hành vi phải vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ (ví dụ như phóng nhanh vượt ẩu, đi sai làn đường, …), hành vi vi phạm phải gây thiệt hại nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tài sản của người khác.a

    Theo thong tin bố bạn đã có hành vi vi phạm theo Điều 202 Bộ luật hình sự 1999(sửa đổi bổ sung 2009) vừa nói ở trên thì mức hình phạt cụ thể đối với Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ như sau:

    “1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn!

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

    Điện thoại: 0978994377 ; Email: toanvuvan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0978994377 ; Email: toanvuvan@gmail.com.