Gây tai nạn khi tham gia giao thông, tôi phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #532506 04/11/2019

    Tranquoccuong12345

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Gây tai nạn khi tham gia giao thông, tôi phải làm sao?

    Thưa luật sư Tôi tên là Cường 22 tuổi vào tuần trước tôi có gây ra 1 vụ tai nạn xe bằng xe mô tô. Vào khoảng 19h tôi đang chạy xe trên đường vì trời mưa nên muốn vượt xe khi thấy trước mặt k có xe nào đá đèn xin nhường đường thì tôi chạy vượt lên bất ngờ thì xe đi cùng chìu quẹo trái nên xe tôi đã đâm vào xe đó mà người điều khiển chiếc xe đó lại là một người lớn tuổi và chở thêm 3 đứa cháu là 4 người. Khi xảy ra tai nạn thì có 3 người bị thương, 2 cháu nhỏ thì 1 cháu gãy chân và 1 cháu thì may vài mùi ở mí mắt còn chú lớn tuổi ấy thì nói ơ ẩm cả mình nhưng hoàn toàn bs khám k bị sao ạ. Xin hỏi luật sư nếu theo luật thì giải quyết làm sao ạ

    Cập nhật bởi Tranquoccuong12345 ngày 04/11/2019 06:08:47 PM
     
    1769 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tranquoccuong12345 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #532522   05/11/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1254)
    Số điểm: 7242
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 721 lần
    Lawyer

    Điều 590 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm được bồi thường bao gồm:

    Điều 590. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

    c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

    d) Thiệt hại khác do luật quy định.

    2. Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khỏe của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.

    Theo quy định trên, người bị nạn có thể yêu cầu bạn là người gây tai nạn bồi thường chi phí điều trị tại bệnh viện, thuốc thang cho đến khi sức khỏe ổn định. Ngoài ra, người bị nạn có thể yêu cầu thêm một khoản bồi thường hợp lý cho tổn thất về tinh thần.

    Về việc truy cứu trách hình sự

    Tại Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 có quy định như sau:
    Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ 266

    1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Làm chết người;

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

    c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

    d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

    Như vậy, người gây tai nạn giao thông mà có hành vi vi phạm Luật giao thông đường bộ thì ngoài nghĩa vụ bồi thường thiệt hại về mặt dân sự thì còn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 260 Bộ luật hình sự. Nếu người bị nạn bị thương tích từ 61% trở lên do hành vi vi phạm luật giao thông của bạn gây ra thì bạn sẽ phải đối mặt với việc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    yuanping (14/11/2019)
  • #538335   04/02/2020

    thanhk47a1
    thanhk47a1

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2015
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 88 lần


    Trường hợp trên để xác định bạn có phải bồi thường thiệt hại, xử lý hành chính hay xử lý hình sự hay không còn phụ thuộc vào việc bạn có lỗi như thế nào trong việc dẫn đến tai nạn giao thông!

    Nếu bạn không có lỗi (tuân thủ đúng quy định) thì không phải bồi thường thiệt hại, không bị phạt hành chính hay truy cứu trách nhiệm hình sự! 

    Nếu bạn có lỗi (đi quá nhanh, không quan sát) thì tùy mức độ lỗi là lỗi chính hay lỗi phụ dẫn đến vụ tai nạn giao thông mà có thể bị xử lý khác nhau. Khi nào bạn cung cấp thêm thông tin, mình sẽ tiếp tục tư vấn thêm về việc này!

    Trân trọng!

    Các bạn bấm CẢM ƠN cho mình nhé!

    "Rồi em sẽ gặp được một người khiến em tha thứ cho mọi bất công của cuộc đời mình!"

    Tạp chí Khoa học pháp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhk47a1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/02/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/