gây tai nạn khi tham gia giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #356808 16/11/2014

    tvxq912

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    gây tai nạn khi tham gia giao thông

    An tham gia giao thông bằng xe moto đi đúng phần đường và đủ điều kiện tham gia giao thông. Trên đường An đâm phải 1 cụ già, sau 2 ngày thì cụ mất. Khi xảy ra tai nạn An kịp thời đưa cụ vào bệnh viện và chữa chạy nhưng cụ không qua khỏi. An đã bồi thường thiệt hại cho gia đình của cụ theo yêu cầu của bên bị hại. Gia đình cụ cho biết cụ già yếu nên tai nghễnh ngãng và bị tâm thần nhẹ. Hpoir An có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

     
    1922 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #356949   17/11/2014

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    Theo quy định tại Điều 202 BLHS 

    Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Như vậy đối chiếu với quy định trên thì TH của bạn không cttp hình sự về tội phạm về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ.

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    tvxq912 (19/11/2014)