DanLuat 2015

gây tai nạn giao thông,làm chết người thì bị xử phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #291991 17/10/2013

    gây tai nạn giao thông,làm chết người thì bị xử phạt như thế nào?

    Năm nay tôi 20 tuổi, ngày 17 tháng 5 năm 2013 tôi chở thêm 2 bạn của tôi lưu thông trên đường với tốc độ từ 40-50km/h, đến 1 khúc cua khuất, do không làm chủ được tay lái tôi đã tông vào chiếc xe tải đi ngược chiều gây ra tai nạn. Hậu quả làm cho cả 3 bật tỉnh 1 người bị thương nhẹ, 1 người bị tử vong trong khi chuyển đi bệnh viện, còn tôi bị thương tích 43%. Xe tôi là xe 2 bánh, tôi là chủ sở hữu và là người cầm lái đã có bằng lái và giấy tờ xe đầy đủ. Sau khi xảy ra tai nạn, cả 2 bên : bên xe tải và bên 2 gia đình của bạn tôi đều đã viết đơn bãi nại cho tôi. Đối vs 2 người bạn của tôi thì gia đình có bồi thường thỏa đáng. bây giờ tôi bị truy tố trước pháp luật. Cho tôi hỏi mức án tôi có thể lãnh là như thế nào??? Mong luật sư trả lời cho tôi. Xin trân thành  cảm ơn luật sư.

     
    11494 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292119   18/10/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1064 lần


    Trường hợp của bạn là đã tống 3 như vậy là vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ. Trường hợp này theo mình có thể tòa sẽ áp dụng Điều 202 BLHS

    Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.ên

    Bên cạnh đó tùy thuộc trong vụ này vai trò của bạn đến mức nào, như bạn nói bạn giao cho người khác lái chứ không phải do bạn lái, nhưng bạn vẫn là chủ xe.Nên bạn có thể rơi vào Khoản 1 Điều 202.

    Cộng với việc nếu nhân thân bạn tốt, và đã có hành vi bồi thường cho bên bị hại, người chết cũng có lỗi nên áp dụng theo Điều 46. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự vẫn có thế đựơc giảm mức phạt.

    Đôi điều chia sẻ cùng bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    ChuVanPhuong (18/10/2013)
  • #292131   18/10/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    danusa viết:

    Bên cạnh đó tùy thuộc trong vụ này vai trò của bạn đến mức nào, như bạn nói bạn giao cho người khác lái chứ không phải do bạn lái, nhưng bạn vẫn là chủ xe.Nên bạn có thể rơi vào Khoản 1 Điều 202.

    Chào danusa!

     là người trực tiếp cầm lái chứ có phải là bạn ấy giao cho người khác lái đâu.

    Còn nếu giả sử bạn  giao cho người khác lái mà gây tai nạn như trên thì cho dù bạn ấy là chủ xe thì cũng không thể phạm vào tội "Vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ" theo Điều 202 BLHS được. Mà chỉ trong trường hợp người được bạn  giao cầm lái không đủ điều kiện điều khiển xe máy thì bạn ấy mới phạm vào tội "Giao cho người không đủ điều kiện điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ" theo quy định tại Điều 205 BLHS.

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    SAdmin (18/10/2013)
  • #292157   18/10/2013

    Cháu cảm ơn luật sư và chúc luật sư nhiều sức khỏe!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-