DanLuat 2015

Gây tai nạn giao thông làm chết người

Chủ đề   RSS   
  • #429403 29/06/2016

    TranTienAnh98

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gây tai nạn giao thông làm chết người

    Kính chào các Luật Sư
    Một sự việc đau lòng xin nhờ các Luật sư Tư vấn.
     
    Chú của tôi trong khi tham gia giao thông đã gây tai nạn làm nạn nhân tử vong.Nhưng người nhà nạn nhân không kiện và yêu cầu chú tôi lo tang lễ cho nạn nhân.Chú tôi đã lo tang lễ đầy đủ cho nạn nhân và người nhà nạn nhân cũng không yêu cầu gì khác và không đâm đơn kiện.Nhưng thời gian gần đây Chú tôi thường xuyên bị các đồng chí công an triệu tập và yêu cầu chú tôi nộp một khoản tiền là 50.000.000 vnđ .
    Xin hỏi các Luật Sư là khi người nhà nạn nhân không đâm đơn kiện và chú tôi đã làm đầy đủ yêu cầu của người nhà nận nhân thì các đồng chí công an có quyền triệu tập và yêu cầu chú tôi nộp khoản tiền trên hay không ?
    Xin chân thành cám ơn các Luật Sư rất nhiều !
    ( Gia đình chú tôi và sự việc sảy ra tại huyện Yên Dũng Tỉnh Bắc Giang, kính nhờ các Luật Sư tư vấn thêm. )
    Mong sớm nhận được phúc đáp ! 
     
     
    2686 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429419   30/06/2016

    hoangloan299
    hoangloan299

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2009
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo quy định tại Điều 105 Bộ Luật tố tụng hình sự 2003 thì chú của bạn không thuộc trường hợp khởi tố vụ án theo yêu cầu của bị hại. Vì vậy dù không có yêu cầu của bị hại thì vẫn bị khởi tố bình thường nhé. Theo quy định của BLHS cũng như BLTTHS  thì công an không có quyền yêu cầu đòi 50.000.000 đ của chú bạn. Nhưng theo tôi thì việc công an đòi hỏi 50.000.000đ thì có thể là "tiền yên chuyện" coi như đó là khoản tiền thế thân, đưa 50tr thì coi như ko bị khởi tố (ý kiến cá nhân). Tuy nhiên trong thực tế cuộc sống thì vẫn còn rất nhiều người đưa tiền cho "các bác ở trển" rồi sau đó vẫn bị khởi tố bình thường. Vài dòng trao đổi

    Cập nhật bởi hoangloan299 ngày 30/06/2016 08:31:32 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangloan299 vì bài viết hữu ích
    Kakarom (30/06/2016)
  • #429420   30/06/2016

    Kakarom
    Kakarom

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tuy Gia đình nạn nhân không kiện, nhưng khi tham gia giao thông làm nạn nhân tử vong là cơ quan công an có quyền khởi tố vụ án. tùy vào việc điều tra hiện trường và kết luận của cơ quan điều tra là hành vi đó cố ý hay vô ý gây chết người hay có yếu tố bất ngờ hay nhiều tình tiết khác để xem có tình tiết giảm nhẹ hay không? chứ tham gia giao thông gây chết người và đủ năng lực hành vi là phải chịu trách nhiệm rồi bạn ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #429421   30/06/2016

    Kakarom
    Kakarom

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    còn việc tiền 50.000.000 thì công an không có quyền đòi bạn, nhưng họ có quyền khởi tố vụ án nhé bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #429429   30/06/2016

    nhq1993
    nhq1993

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Như bác #2 nói em nghĩ nhà bác muốn yên ổn thì nên đưa tiền, mặc dù công an không có quyền đòi tiền trắng trợn như vậy nhưng đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn bác ạ :(

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-