DanLuat 2015

Gây tai nạn giao thông chết người (nạn nhân có lỗi)

Chủ đề   RSS   
  • #248377 13/03/2013

    Gây tai nạn giao thông chết người (nạn nhân có lỗi)

    Mọi người cho em hỏi, anh em lái ô tô gây tai nạn chết người thì theo luật có phải bồi thường và tù gì ko ạ?
    Cụ thể trường hợp như sau ạ:
    Anh em là tài xế xe khách, khi về tới khúc cua (2 chiều) gặp 2 thanh niên đi xe máy say rượu, ko đội mũ bảo hiểm đi ngược chiều lao tới. Anh em đã đánh tay lái sát lề đường (xe vẫn chạy đúng làn, đúng tốc độ)nhưng xe máy kia vẫn lao vào ô tô anh em ( xi nhan bên giữa đường). Xe 2 bên ko hư hại gì nhiều nhưng 2 thanh niên đó bị thương khá nặng, 1 người bị gãy chân, 1 người thì cấp cứu nhưng mấy hôm sau thì chết.
    Bên nhà em cũng đã có 1 khoản tiền gọi là cứu chữa, thăm viếng, ma chạy...

    Mọi người cho em hỏi, Với trường hợp cụ thể này thì theo pháp luật, anh em có phải bồi thường gì không (Anh em chỉ là lái thuê) và liệu có bị đi tù không và nếu có thì bao lâu. Mong mọi người gỡ rối giúp gia đình em, vì lỗi này hoàn toàn do bên kia.

    P/s: Khi xảy ra tai nạn, anh em đi đúng tốc độ, đúng làn đường, xe giấy tờ các thứ đủ cả.

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 13/03/2013 08:13:32 CH chỉnh cỡ chữ
     
    8856 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #248391   13/03/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Khi xe anh của bạn lưu thông đúng quy định của pháp luật, và do lỗi của nạn nhân mà bất ngờ gây tai nạn thì anh của bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự.Tuy nhiên nếu không phải nạn nhân cố ý   của nạn nhân hoặc tình thế cấp thiết, sự kiện bất khả kháng thì anh của bạn có trách nhiệm bồi thường lkhắc phục một phần hậu quả.(Khoản 3 điều 623 Bộ luật dân sự).

    Tuy nhiên, cần phải căn cứ vào quá trình điều tra của Cơ quan điều tra: Biên bản hiện trường, Biên bản khám nghiệm tử thi, Biên bản khám nghiệm phương tiện, lời khai của các bên, nhân chứng. . . thì mới có thể khẳng định được trường hợp này anh của bạn có phạm tội hay không. bạn có thể tham khảo điều 202 Bộ luật hình sự.

    Trân trọng!

     

    Điều 202.  Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ 

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-