Gây tai nạn giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #255518 16/04/2013

    bruce13101506

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gây tai nạn giao thông

    tôi có cậu em trai buoi sáng nhà đám giỗ có uống chút đỉnh nhưng uống ít thôi vì ko thích uống ở nhà. sau đó đi ngủ dến chiều vào trường đón cậu em út tan học về. trên đương về cách trương khoản một cây số có xảy ra tai nan. nguyên nhân là do học sinh đi xe đạp vừa chạy xe vừa đùa giỡn với bạn bè tự té ra đường và bị xe máy của em toi cán lên do bất ngờ không xử lý kịp, làm cậu hoc sinh chết. hỏi em tôi có bị những trách nhiệm gi? và phải lam ntn? có bị ... ko?

     
    4295 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #255654   16/04/2013

    lstri
    lstri
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1929
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 57 lần


     

    Căn cứ Điều 202 Bộ luật hình sự năm về tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ như sau:

     

    “1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 5 năm.

     

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm:

     

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

     

    b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;.........................

    Nếu em bạn không vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ như điều luật này nêu thì em bạn không phạm tội này và ngược lại.

    Việc xác định có vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ như điều luật này nêu hay không do cơ quan có thẩm quyền xác định.

    Vậy nên căn cứ vào các văn bản cơ quan có thẩm quyền như dựng lại hiện trường, giám định....và điều luật trên để biết em bạn có phạm tội hay không.

     

    Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

    HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

    Web; romalaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG ĐỨC TRÍ - 0906 344 997 - luatsuductri@yahoo.com

HÃNG LUẬT ROMA - 45 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.17, Q.Bình Thạnh, TP.HCM.

Web; romalaw.com.vn